[Daga ws2 / 17 p. 23 Afrilu 24-30]

“Ku tuna da waɗanda suke shugabannanku.”—Ya 13: 7.

Mun san cewa Littafi Mai Tsarki bai saɓa wa kansa ba. Mun sani cewa Yesu Kristi ba zai ba mu umarni masu karo da juna da za su kai ga ruɗani da rashin tabbas ba. Tare da wannan, bari mu ɗauki rubutun jigon daga wannan makon Whasumiya yi nazari kuma ku gwada shi da kalmomin Yesu ga almajiransa sun gano cewa Matta 23:10 . A wurin ya gaya mana: “Kada a ce da mu shugabanni: gama shugabanku ɗaya ne, Kristi.” Daga wannan doka a sarari kuma bayyananne, za mu iya ɗauka cewa yin ja-gora ba abu ɗaya ba ne da zama shugaba ba. Misali, idan kai da gungun abokanka kuna balaguro tare a cikin daji, kuna fuskantar haɗarin ɓacewa sai dai idan kuna da wani a cikin ƙungiyar ku wanda ya san wurin. Irin wannan mutumin zai iya zama jagorar ku, yana tafiya a gabanku don ya nuna muku hanya. Wannan mutumin yana kan gaba, amma ba za ku kira shi ko ita a matsayin shugabanku ba.

Sa’ad da Yesu ya gaya mana kada a kira mu shugabanni, yana kwatanta shugabannin ’yan Adam da kansa. Shugabanmu ɗaya ne Almasihu. A matsayin shugabanmu, Yesu yana da hakkin ya gaya mana abin da za mu yi a kowane fanni na rayuwa. Zai iya kafa sabbin dokoki da dokoki idan ya ga dama. Hakika, akwai sababbin dokoki da dokoki da yawa daga Ubangijinmu Yesu da za a samu a cikin Nassosin Kirista. ( Alal misali, Yohanna 13:34 . ) Idan muka soma kiran wasu mutane shugabanninmu, za mu ba da kansu ga ikon da ke na Kristi kaɗai. Tun da aka kafa ikilisiyar Kirista, maza sun yi haka. Sun ba da nufinsu ga shugabannin ’yan Adam da suka gaya musu, alal misali, cewa daidai ne kuma kawai su fita hidimar sarkin ƙasar kuma su kashe ’yan’uwansu Kiristoci a lokacin yaƙi. Da haka Kiristoci sun fuskanci zunubi mai girma na jini domin sun kasa yin biyayya ga umurnin Ubangijinmu kuma suka faɗa cikin tarkon karɓar shugabanni na ’yan Adam kamar tashar Allah, suna magana ga Allah da kansa.

Menene marubucin Ibraniyawa yake nufi sa’ad da ya ce ya kamata mu “tuna da waɗanda suke shugabanni tare da [mu]”? Babu shakka ba ya nufin ya karɓi irin waɗannan shugabanninmu, tun da hakan zai saɓa wa umurnin Yesu Kristi a sarari a Matta 23:10. Za mu iya fahimtar ma’anar kalamansa ta wurin karanta abin da ke cikin mahallin.

“Ku tuna da waɗanda suke ja-gora a cikinku, waɗanda suka faɗa muku Maganar Allah, kuna kuma duba yadda halinsu ya kasance, ku yi koyi da bangaskiyarsu. 8 Yesu Almasihu ɗaya ne jiya da yau, da har abada abadin.” (Ibraniyawa 13:7, 8)

Nan da nan marubucin ya bi gargaɗinsa da tunasarwa ga dukan cewa Yesu ba ya canjawa. Saboda haka, waɗanda suke ja-gora a cikinmu, da suke gaya mana maganar Allah, kada su kauce daga kalmar da Yesu ya koyar, ko kuma halin da ya misalta. Shi ya sa marubucin ya gaya mana cewa kada mu yi wa waɗannan mutane biyayya ba tare da wani sharadi ba, ba tare da la’akari da ayyukansu na baya da gazawarsu ba. Maimakon haka, ya gaya mana mu mai da hankali ko kuma mu “lura” yadda halinsu zai kasance. Yana gaya mana mu kula da ‘ya’yansu. Wannan ya jitu da ɗaya daga cikin hanyoyi biyu masu muhimmanci da Kirista zai iya gane gaskiya daga ƙarya a cikin dukan mutanen da suke da’awar su mabiyan Kristi ne. An samo na farko a Yohanna 13:34 amma na biyu yana da alaƙa da ba da ’ya’ya. Yesu ya gaya mana:

"Da gaske ne, sabili da haka, daga 'ya'yansu za ku san wadancan mutanen." (Mt 7: 20)

Saboda haka, duk wata biyayya da muka yi wa waɗanda suke ja-gora a tsakaninmu dole ne ta kasance ta sharadi, daidai? Biyayyarmu ga shugabanmu, Yesu Kristi, ba ta da wani sharadi. Duk da haka, waɗanda suke ja-gora a cikinmu, dole ne su ci gaba da nuna kansu daga cikin Kristi ta wajen ƙin kauce wa maganarsa ko kuma hanyar da ya bi.

Da wannan a zuciyarmu, bari mu fara bitar na wannan makon Hasumiyar Tsaro binciken.

Amma wa zai ja-gorance su kuma ya tsara aikin wa’azi a dukan duniya? Manzannin sun san cewa Jehobah ya yi amfani da maza ya ja-goranci Isra’ilawa a dā. Saboda haka, wataƙila sun yi tunanin ko Jehobah zai zaɓi sabon shugaba yanzu. - par. 2

An yi zato da yawa a nan waɗanda ba su da tushe a cikin Nassi. Babu wani dalili na gaskata cewa almajiran suna jiran Jehobah ya zaɓi sabon shugaba. Sun san cewa Yesu yana da rai, kuma ya riga ya gaya masa cewa zai kasance tare da su dukan kwanaki har arshen zamani. (Mt 28:20) Hakika, Yesu ya ci gaba da yin magana da almajiransa masu aminci ta wahayi, mafarkai, tattaunawa kai tsaye, da kuma taimakon mala’iku. Sun kuma san cewa ba za su kira kowa shugaba ba, domin Yesu ya ce kada su yi. Gaskiya ne cewa Jehobah ya yi amfani da mutane irin su Musa su ja-goranci Isra’ilawa a dā, amma yanzu yana da ɗa – Musa mafi girma – wanda zai ja-goranci mutanensa. Me ya sa zai zaɓi mutum ajizai ko rukuni na maza da ke da irin wannan shugaba marar lahani kamar Ɗan Mutum da ya riga ya kasance?

Sakin ya kuma ɗauka cewa ba za a iya cim ma aikin wa’azi a faɗin duniya ba sai idan ba a sami wani mutum ko rukuni na maza da aka ba su ja-gora da tsarawa ba. Wannan imani ne na kowa a tsakanin Shaidun Jehobah. Ko da mun yarda cewa wannan gaskiya ne, watau cewa irin wannan aikin ba za a iya cika shi ta hanyar tsari ba, me ya sa za mu ɗauka cewa mutum ko rukuni na mutane za su iya yin aiki mafi kyau fiye da Yesu Kristi?

An tsara tunanin wannan sakin layi ne don ya kai mu ga wata hanya zuwa ga ƙarshe. Kada mu bi ta, sai dai mu yi tunani sosai a kan kowane zato da za a yi, mu tantance ko wannen yana da inganci ko kuwa kawai son kai ne kawai, tunanin mutane da suke da manufa.

Yesu ya zaɓi manzannin kuma ya horar da su don su yi aiki mai muhimmanci a tsakanin mutanen Allah. Menene wannan aikin, kuma ta yaya Jehobah da Yesu suka shirya su don yin hakan? Wane irin tsari ne yake da shi a yau? Kuma ta yaya za mu “tuna da waɗanda suke ja-gora” a tsakaninmu, musamman “bawan nan mai-aminci, mai-hikima”? - par. 3

Gaskiya ne cewa Yesu ya zaɓi manzanni 12 da wani muhimmin aiki a zuciyarsa. Mun koya daga Ru’ya ta Yohanna zuwa ga Yohanna cewa manzannin sun zama tushen harsashin sabuwar Urushalima. (R. M. 21:14) Amma, talifin yana ƙoƙari ya cusa ra’ayin ƙarya a zukatanmu cewa akwai irin wannan abu a yau. Ba ma tambaya ko irin wannan tsari na iya wanzuwa a yau. Kawai yana ɗauka cewa yana yi, kuma kawai tambaya ita ce wane nau'i yake ɗauka. Saboda haka ana sa mai karatu ya gaskata cewa aikin da yake daidai da na manzanni, ginshiƙan Tushen Sabuwar Urushalima da Yesu da kansa ya zaɓa ya ci gaba da wanzuwa a zamaninmu. Babu wata shaida kan hakan.

Babban zato bisa zato, labarin ya danganta wannan sabon aikin da bawan nan mai aminci, mai hikima. Tun shekara ta 2012, an tuna wa miliyoyin Shaidun Jehobah a faɗin duniya sau da yawa cewa bawan nan mai aminci, mai hikima ne Hukumar Mulki. Saboda haka, a cikin gajeren jimla guda biyu, Hukumar Mulki ta gina wa kanta daidai da manzanni 12 na zamanin Yesu.

Yesu Yana Ja-goranci Hukumar Mulki

Ga jumlar da ba za ku samu ba a cikin Littafi Mai Tsarki. Haƙiƙa, “Hukumar Mulki” kalma ce da ba a samun ko’ina a cikin Nassi. Duk da haka, an sami sau 41 a wannan talifin kaɗai a cikin nassin sakin layi da kuma tambayoyin nazari. Ka kwatanta hakan da muhimmancin da aka ba kalmar nan “manzanni” a cikin Nassosin Kirista. Ƙididdigar sauƙi ta nuna cewa ya bayyana sau 63 a cikin dukan faɗin Littafi Mai Tsarki. Nanata wannan talifin a kan “Hukumar Mulki” ta nuna muhimmancin wannan rukunin wanda ya fi na Nassi ya ba manzanni na Yesu. A bayyane yake, mutanen Hukumar Mulki suna son mu gaskata cewa Yesu ne ya zaɓa su zama shugabanninmu.

"Gama daga cikin yalwar zuciya bakin magana." (Mt 12:34)

Babu shakka cewa manzannin sun yi ja-gora a ikilisiyar Kirista ta farko. Amma, hakan yana nufin cewa Jehobah ya zaɓe su a matsayin sababbin shugabanni na ikilisiyar Kirista? Shin sun dauki kansu shugabanni ne? Ƙari ga haka, shin wani cikin abubuwan da suka cim ma ya nuna cewa akwai wani rukunin maza kamar manzanni a yau? Shin muna da wani nau'i na magajin manzanni a aiki a nan? Wannan talifin zai sa mu gaskata, bisa abin da sakin layi na 3 ya ce, cewa da gaske akwai irin wannan tsarin a yau. Wannan tsarin ya ƙunshi naɗa Hukumar Mulki da Yesu ya yi a matsayin bawa mai aminci, mai hikima. Abin ban mamaki a cikin wannan shi ne cewa wannan Hukumar Mulki da ke da'awar daidai da manzanni na ƙarni na farko. kwanan nan sun koyar da cewa manzannin ba sa cikin bawan nan mai aminci, mai hikima.

A yunƙurin kafa madogara na wannan ƙarni na farko/daidaita na yau an yi maganganu masu ruɗi da yawa. Za mu haskaka waɗannan yayin da muke ci gaba.

Kuma sun aika ƙwararrun Kiristoci su yi wa’azi a sababbin yankuna. (Ayyukan Manzanni 8:14, 15) - par. 4

Hakika, an riga an yi wa’azi a wannan sabuwar yankin Samariya. Manzannin—ba hukumar mulki ba—sun aika Bitrus domin a ba da Ruhu Mai Tsarki ga waɗannan sababbin Kiristoci. Ta wannan furci ɗaya, talifin ya nuna cewa manzanni da dattawa da ke Urushalima ne suka tsara aikin wa’azi; cewa aikin wa’azi a ƙasashen waje da aka yi a ƙarni na farko an yi su ne a ƙarƙashin kulawarsu. Wannan ba gaskiya bane. Ziyarar wa’azi uku da Bulus ya yi ba ta da alaƙa da dattawan da ke Urushalima. Ikilisiyar Kirista ta Al’ummai da ke Antakiya ce ta ba Bulus da abokansa masu wa’azi a ƙasashen waje kuma suka ba da kuɗi a waɗannan tafiye-tafiye. Sa’ad da ya gama kowanne, ya koma Antakiya—ba Urushalima ba—ya ba da rahoto. Wannan gaskiya ce marar daɗi da Hukumar Mulki ta zaɓa ta yi watsi da ita, da begen cewa Shaidun Jehobah miliyan 8 ba za su yi binciken da kansu ba. A cikin wannan, abin baƙin ciki, da alama sun yi daidai.

Daga baya, wasu dattawa shafaffu sun bi manzannin da suke ja-gora a ikilisiya. A matsayin hukumar mulki, sun ba da ja-gora ga dukan ikilisiyoyi.—Ayyukan Manzanni 15:2. - par. 4

Ikilisiyar Kirista da ke Urushalima ita ce mafi tsufa a cikin dukan ikilisiyoyi. Hakanan yana da nauyin manzanni don ƙarawa a cikin nauyinsa. Sa’ad da wasu maza daga Urushalima suka kawo hargitsi ta wajen yin wa’azin fassararsu ga al’ummai, ikilisiya ta asali—ikilisiya da waɗannan mazajen suke da’awar ikonsu—ta yi gyara. Wannan shi ne lamarin da ake magana a kai ta wurin ambaton Ayyukan Manzanni 15:2. Wato, maza daga cikin ikilisiyar da ke Urushalima sun kawo hargitsi, kuma don a warware matsalar an aika Bulus da Barnaba zuwa Urushalima. Daga wannan aukuwa ɗaya, Hukumar Mulki ta Shaidun Jehobah tana da’awar cewa akwai wata hukuma mai mulki a ƙarni na farko da ta ja-goranci dukan ikilisiyoyi kuma ta tsara dukan ayyuka a dukan duniya ta dā. Babu wata shaida da za ta goyi bayan wannan ikirari. Hakika, tabbataccen tabbaci a cikin Littafi Mai Tsarki ya nuna wasu wurare kamar yadda za mu gani.

Sake rubuta Tarihi

Ka yi la’akari da tambayoyi uku na sakin layi na 5 da 6.

5, 6. (a) Ta yaya ruhu mai tsarki ya ƙarfafa hukumar mulki? (Ka duba hoton da ke shafin nan.) (b) Ta yaya mala’iku suka taimaka wa Hukumar Mulki? (c) Ta yaya Kalmar Allah ta ja-goranci hukumar da ke kula da ayyukanmu?

Tun da kalmar nan “Hukumar Mulki” ba ta cikin Nassosi Masu Tsarki, ta yaya za a iya samun tabbacin Littafi Mai Tsarki don a amsa waɗannan tambayoyi uku daidai?

Wato, Yohanna 16:13 ya amsa na farko. Amma sa’ad da muka karanta wannan Littafin, za mu ga cewa Yesu yana magana ne ga dukan almajiransa. Ba a ambaci hukumar gudanarwa ba. Ainihin, sun ɗauki “dukan almajiran Yesu” kuma sun maye gurbin “hukumar mulki”. Bayan haka, za su koma ga Ayyukan Manzanni sura 15. Gaskiya ne cewa dattawa da manzanni da kuma dukan jama'a a Urushalima sun shiga cikin yanke shawara game da kaciya. Gaskiya ne kuma dattawa, manzanni, da dukan jama'a ya yanke shawarar aika wasiƙu zuwa ikilisiyoyi na al’ummai.

“Sa’ad da suka isa Urushalima, an karɓe su da alheri ta ikilisiya da manzanni da dattawa, suka ba da labarin abubuwa da yawa da Allah ya yi ta wurinsu.” (A. M. 15:4)

“Dattawan manzannin da dattawa, tare da dukan taron, ya yanke shawarar aika zaɓaɓɓun mutane daga cikinsu zuwa Antakiya, tare da Bulus da Barnaba; suka aiki Yahuza wanda ake ce da shi Barsabbas da Sila, su ne manyan mutane a cikin ’yan’uwa.” (A. M. 15:22)

Dukan ikilisiyar da ke Urushalima hukumar mulki ce? Da ƙyar ba za mu iya fayyace daga wannan aukuwa ɗaya ba cewa dukan ikilisiyar Urushalima ta zama hukumar mulki da ke ja-gorar aikin a dukan ƙarni na farko. Hakika, ana samun tabbacin yadda aka ja-goranci aikin a cikin littafin Ayyukan Manzanni. Yana nuna cewa babu wata hukumar mulki ta kowace iri. Maimakon haka, mun ga tabbaci sarai cewa sa hannun Allah kai tsaye ƙarƙashin ja-gorar Yesu Kristi shine yadda aka tsara da kuma ja-gorar aikin. Alal misali, Yesu Kristi ne ya zaɓi Bulus kai tsaye kuma ba a gaya masa ya je Urushalima don koyarwa ba, amma ya tafi Dimashƙu.

Tambaya ta biyu da ake zaton an amsa ta ne da wannan magana:

Na biyu, mala’iku sun taimaka wa Hukumar Mulki. Alal misali, wani mala’ika ya gaya wa Karniliyus ya nemo manzo Bitrus. - par. 6

Babu wani abu a cikin wannan asusun da zai goyi bayan wannan magana. Ba hukumar mulki ba ce kawai ta saka hannu a wannan tsarin ba, har manzanni da dattawan ma ba su shiga ciki ba. Mala’ikan bai yi magana da manzanni da dattawa ba, amma a maimakon haka ya yi magana da wani Al’ummai da bai yi baftisma ba. Bayan haka, Yesu ya ba wa Bitrus wahayi. Ba dukan dattawan da ke ikilisiyar Urushalima ba, amma mutum ɗaya ne kawai, Bitrus. Da alama marubucin wannan talifin ya gaskata cewa sauya kalmar nan “hukumar da ke mulki” a duk inda ya ga dama zai isa ya tabbatar da batunsa.

Zato marasa tabbas sun ci gaba da:

Daga wannan, za mu iya ganin cewa mala’iku suna tallafa wa aikin wa’azi da Hukumar Mulki ke ja-gora. (Ayyukan Manzanni 5:19, 20) - par. 6

Babu wata shaida da ke nuna cewa akwai hukumar da ke yin kowace hanya kwata-kwata. Abin da Ayukan Manzanni 5:19, 20 ya yi maganar manzanni ne. Hakika, da tabbaci cewa mala’iku suna goyon bayan aikin wa’azi na manzanni. Duk da haka, yin ƙwazo da waɗannan waɗanda suka kafa hukumar mulki da ke ja-gorar aikin a dukan duniya ya wuce shaidar da ke cikin Nassi.

Idan muka sake rubuta tambaya ta uku, mu cire “Hukumar da ke Mulki” kuma mu maye gurbinta da “Kiristoci” ko “almajirai”, hakan zai ba da ma’ana kuma ya zama na nassi gabaki ɗaya. Manufar marubucin ita ce ya maye gurbin ra’ayin cewa ruhu mai tsarki zai yi wa Kiristoci ja-gora kai tsaye—ra’ayin da Nassi ya goyi bayansa—da ra’ayin cewa ta wurin ja-gorar mutane kawai Kiristoci za su iya fahimtar Littafi Mai Tsarki.

Sakin layi na 7 yana yin ƙoƙari don nuna jagoranci ga Yesu Kristi. Amma, tasirin sakin layi na baya da waɗanda za su zo za su bar mai karatu da shakka cewa ana bayyana shugabancin Yesu ta wurin Hukumar Mulki ne kawai. Ba da gangan ba, sakin layi ya yi wani batu da ya musanta da’awarsu na hukumar mulki ta ƙarni na farko.

Kuma maimakon su sa wa kansu sunan manzo, “almajirai bisa ga tanadin Allah ana kiransu Kiristoci.” (Ayyukan Manzanni 11:26) - par. 7

Kuma a ina ne ainihin wannan tanadin Ubangiji ya samu? Hakika idan da akwai hukumar mulki da Ruhu Mai Tsarki ya yi aiki ta wurinsu, irin wannan ja-gora za ta zo ta wurinsu, ko ba haka ba? Duk da haka sa’ad da muka karanta Ayyukan Manzanni 11:26 za mu ga cewa ikilisiyar Kirista ta Al’ummai a Antakiya ita ce wurin da Ruhu Mai Tsarki ya yi aiki wajen sa almajirai, Kiristoci. Me ya sa hakan zai gurgunta ikon hukumar ta wannan hanyar, sai dai idan babu wata hukumar da za ta yi magana a kai?

"Wannan Ba ​​Aikin Mutum Bane"

Ta yaya muka san cewa wannan ba aikin mutum ba ne? Waɗanne ƙa’idodi ne muke da su don sanin ko muna bin mutane ne ko kuma Kristi?

Sakin layi na 8 ya yi da’awar cewa Charles Taze Russell yana aikin Yesu Kristi ne ba mutane ba domin ya koyar da gaskiya. Ko da yake gaskiya ne cewa ya ’yantar da mutane da yawa daga koyarwar ƙarya kamar Allah-Uku-Cikin-Ɗaya da kuma rashin mutuwa na kurwa da kuma Wutar Jahannama, ba shi kaɗai ya yi hakan ba. A zahiri, motsi na Adventist na 19th karni wanda ya kasance a cikinsa an san shi da ƙin waɗannan koyarwar. Tare da koyarwa ta gaskiya, ɗan'uwa Russell ya sami fahimtarsa ​​na 1914 da dawowar Almasihu ganuwa daga mai wa'azin Adventist mai suna Nelson Barbour. Abin ban mamaki shi ne cewa a cikin wannan sakin layi, yayin da yake ɗaukaka aikin Russell na kawo gaskiya ga mutane, koyaswar biyu da aka bayyana duka ƙarya ne. Babu wata shaida ta Nassi da ta nuna cewa Yesu ya dawo da ganuwa a shekara ta 1914, kuma wannan ita ce shekarar da aka yi wa alama ƙarshen Zaman Al’ummai.

Game da furucin da aka yi a sakin layi na 9 cewa “Brother Russell ba ya son kulawa ta musamman daga mutane”, alhali kuwa ba manufarmu ba ce a nan don wulakanta mutane, dole ne mu magance irin wannan zargi idan muna jin ƙarya ce. Wataƙila ɗan’uwa Russell ya soma da tawali’u sosai, amma wasu kalmomin da ya rubuta a shekarun baya sun nuna cewa ya canja ra’ayinsa.

“Bugu da ƙari, ba kawai mun ga cewa mutane ba za su iya ganin shirin Allah na yin nazarin Littafi Mai Tsarki da kansu ba, amma mun ga kuma, cewa idan wani ya ajiye NAZARI a gefe ko bayan ya yi amfani da su, bayan ya saba da su. bayan ya karanta su na shekara goma—idan ya ajiye su a gefe kuma ya yi banza da su kuma ya je Littafi Mai Tsarki shi kaɗai, ko da yake ya fahimci Littafi Mai Tsarki nasa shekaru goma, abin da muka gani ya nuna cewa a cikin shekara biyu ya shiga duhu. A wani ɓangare kuma, da a ce kawai ya karanta NAZARI da nassosinsu, kuma bai karanta wani shafi na Littafi Mai Tsarki ba, da zai kasance cikin haske a ƙarshen shekaru biyun, domin zai sami haske. na Nassosi.” (The Hasumiyar Tsaro da shelar kasancewar Almasihu, 1910, shafi na 4685 par. 4)

Ya kamata a lura cewa kusan kowace kammala da Ɗan’uwa Russell ya ɗauka a cikin nasa Karatun Littafi tun daga lokacin kungiyar da ta tashi daga wannan aiki ta bata suna.

Rahoton da aka ƙayyade na 1910 Hasumiyar Tsaro yana nuna halin da yake raye kuma a yau. Ana sa ran Shaidu su karɓi kowace koyarwa a cikin littattafan da gabagaɗi ɗaya da suka nuna cikin Kalmar Allah. A taron da’ira da aka yi ’yan shekarun baya, jigon jawabin yana ɗauke da waɗannan kalmomi: “Don ‘tunani da juna,’ ba za mu iya ɗaukan ra’ayoyin da suka saɓa wa Kalmar Allah ko littattafanmu ba.” (Duba Enessaya daga cikin Tunanin.)

Zarge-zargen da ba a tallafawa na labarin ya ci gaba da wannan dutse mai daraja:

A shekara ta 1919, shekaru uku bayan mutuwar Ɗan’uwa Russell, Yesu ya naɗa “bawan nan mai-aminci, mai-hikima.” Don wane dalili? - par. 10

Ina shaidar hakan? Babu shakka ba a cikin Littafi Mai-Tsarki ba, ko da sun tanadar da shi tuntuni. A cikin tarihin tarihi? Shin za mu gaskata cewa Yesu ya zaɓi JFRutherford ya zama bawansa mai aminci, mai hikima a lokacin da yake koya wa mutane cewa ƙarshe zai zo a shekara ta 1925? Yesu ya ce ba namu ba ne mu san irin waɗannan abubuwa (Ayyukan Manzanni 1:6, 7) don haka yin wa’azin lissafin ƙarshen zamani da wuya yana nuna aminci. Abin kunyar da ya haifar lokacin da hasashensa ya gaza yana nuna babban rashin hankali. Amintacce kuma mai hankali? Da wane ma'auni?

Hasumiyar Tsaro ta 15 ga Yuli, 2013 ta bayyana cewa “bawan nan mai-aminci, mai-hikima” ƙaramin rukunin ’yan’uwa shafaffu ne da ke cikin Hukumar Mulki. - par 10

Alhali kuwa gaskiya ne abin da aka ambata Hasumiyar Tsaro labarin ya bayyana wannan, bai ba da wata hujja ta Nassi da za ta goyi bayan bayanin ba. (Duba Wanene Gaskiya ne Bawan nan Mai aminci?)

“Wanene Gaskiya ne Bawan nan Mai aminci?

“Hukumar Mulki ba ta da hure kuma ba ta cika ba. Yana iya yin kuskure sa’ad da yake bayyana Littafi Mai Tsarki ko kuma yana ja-gorar ƙungiyar. Yesu bai gaya mana cewa bawansa mai aminci zai ba da cikakken abinci na ruhaniya ba.” - par 12

A cikin taron shekara-shekara na 2012, David Splane ya gabatar da ra'ayin cewa hukumar mulki ta kasance kama da masu jiran aiki waɗanda ke ɗaukar abinci daga kicin zuwa tebur. A cikin Yuli 15, 2013 Hasumiyar Tsaro game da batun, ciyar da dubbai ta hanyar mu’ujiza da Yesu ya yi tanadin kifi da burodi da almajiransa suka rarraba ya zama misalin abin da Hukumar Mulki ke yi. Saboda haka, abincin ya fito daga wurin Yesu, ba daga Hukumar Mulki ba. Duk da haka Yesu ba ya ba da abinci na ruhaniya ajizi. Sa’ad da muka roƙi gurasa, ba ya ba mu dutse; Sa’ad da muka roƙi kifi, ba ya ba mu macijin. (Mt 7:10) Sa’ad da Hukumar Mulki ta ba mu abinci marar kyau, suna aiki da kansu kuma a ƙarƙashin ja-gorancin Yesu Kristi ko kuma Jehobah Allah. Wannan gaskiyar ba ta da tabbas. To, ta yaya za mu bambanta su da kowace hukuma ta ikilisiyoyi a cikin kowane addinan Kiristendam? Dukkansu iri daya sukeyi. Ba dukansu suke koyar da wata gaskiya ba? Ashe, ba dukansu suke koyar da wani ƙarya ba?

Hukumar da Ke Kula da Ayyukan Shaidun Jehobah tana ƙoƙarin rage yawan kurakurai da suka yi. Suna ƙoƙari su sa mu yi tunanin cewa irin waɗannan abubuwa ba su da mahimmanci. Cewa su sakamakon ajizanci ne kawai; cewa waɗannan misalai ne kawai na mutanen da suke ƙoƙarin yin iya ƙoƙarinsu kuma sun gaza. Shin da gaske haka lamarin yake? Ko kuma wani abu ne ke faruwa?

A ƙoƙarin tabbatar da cewa Hukumar Mulki ita ce bawan da Allah ya naɗa amintacce kuma mai hikima, labarin ya ba da shawarar “hujja” guda uku.

1 – Ruhu Mai Tsarki yana taimaka wa Hukumar Mulki

Ruhu mai tsarki ya taimaka wa Hukumar Mulki ta fahimci gaskiyar Littafi Mai Tsarki da ba a fahimta a dā. Alal misali, ka yi la’akari da jerin gaskatawa da aka ambata a baya. Babu wani ɗan adam da zai iya fahimtar waɗannan “zurfafan al’amura na Allah” da kansa kuma ya bayyana su! ( 1 Korinthiyawa 2:10 ) Hukumar Mulki tana ji kamar manzo Bulus, wanda ya rubuta: “Waɗannan abubuwa kuma, ba da zantuka na hikimar mutum muke faɗi ba, amma da na ruhu mai-koyarwa.” (1 Korinthiyawa 2:13) Bayan ɗarurruwan koyarwar ƙarya kuma babu ja-gora, me ya sa aka sami ƙarin fahimtar Littafi Mai Tsarki haka tun shekara ta 1919? Dalilin kawai shi ne cewa Allah yana taimakon ruhunsa mai tsarki! - par. 13

Idan kun yi imani abin da ya gabata gaskiya ne, da fatan za a yi la'akari da wannan. Kowane imani da muka “bayyana” game da 1914 da 1919 yana nufin cewa gaskatawar da ta gabata ƙarya ce. Wannan zai zama abin karɓa idan fahimtar halin yanzu gaskiya ne, amma kash, kasancewar Kristi marar ganuwa na 1914 da naɗin 1919 na “Hukumar Mulki” (a zahiri JF Rutherford) a matsayin bawa mai aminci, mai hikima ya ci gaba da zama koyaswar ƙarya waɗanda muke da su. da aka nuna ba su da tushe na nassi a cikin maimaita labarai.[i]  Hakazalika, ana ci gaba da koyar da koyarwar tsara, wadda ta haifar da shekara ta 1914 a matsayin farkon ƙunci mai girma da kuma faɗuwar hasashen da ke kewaye da 1925 da 1975. Sabon shigar sa yana da Shaidu da suka gaskanta cewa ƙarshen zai zo a cikin shekaru 8 zuwa 10 masu zuwa, tabbas ta 2025.[ii]  Ƙari ga haka, koyarwar “waɗansu tumaki” sun shafe fiye da shekaru 80 suna karkatar da saƙon bishara (Gal 1:8, 9) kuma babu alamar da za su taɓa gane kuma su gyara wannan koyarwar ta ƙarya.[iii]  Akwai wasu misalan koyaswar ƙarya da yawa kamar tsarin shari’a na JW da ba na Nassi ba, koyarwar keɓewa kafin baftisma, da kuma hani game da amfani da jini a magani, da kaɗan kawai. Waɗannan sun ƙara ƙarin tabbaci da ke nuna cewa ruhu mai tsarki ba ya ja-gorar Hukumar Mulki.

Idan kuna shakkar wannan, to, ku yi la’akari da wannan: Ruhu mai tsarki ne ya ja-goranci Hukumar Mulki ta haɗa kanta da Majalisar Ɗinkin Duniya, ‘Hoton Dabbar’ Ru’ya ta Yohanna da aka ƙi, kuma ta ci gaba da dangantakarta ta zina na shekaru 10 daga 1992 zuwa 2001. XNUMX lokacin da aka kama su da hannu kuma aka fallasa labarin jaridar Burtaniya? (Don ƙarin bayani, duba nan.) Hakika, Allah bai umurce su da ruhu mai tsarki su yaudari maigidansu, Ɗansa, Yesu Kristi ba?

Akwai tabbacin tasirin ruhu a cikin wannan duka, tabbas, amma ba mai tsarki ba ne. (1Kor 2:12; Afi 2:2)

2 – Mala’iku suna taimakon Hukumar Mulki

Wannan tsohon gani kawai ba zai yanke shi ba. Wannan sheda ce ta qarya, wato babu wata shaida ko kadan; domin idan muka yarda da shi a matsayin shaida, to, dole ne mu yarda cewa ruhohi mai tsarki ne yake ja-gorar hukumomin Mulki na Mormons da Adventists, domin irin wannan da’awar na shiga tsakani na mala’iku da kuma girma a dukan duniya a cikin addinansu ma. Da akwai dalilin da ya sa Yesu bai taɓa yin amfani da girma da kuma shaida a matsayin shaida ta yadda zai gane mabiyansa ba. Ya yi nuni ne kawai ga ƙauna da kyawawan 'ya'yan itatuwa a matsayin amintattun alamomin ganowa.

3 – Kalmar Allah tana ja-gorar Hukumar Mulki

An ba da misalin abin da ake nufi da wannan a talifin da ke nuni ga fassarar Nassosi da aka yi a shekara ta 1973 da ya ƙyale Shaidun Jehobah su yi wa masu shan taba sigari yankan zumunci. Sa'an nan kuma an yanke wannan ƙarshe:

Ya ce wannan ƙaƙƙarfan ƙa’ida ba ta fito daga wurin ’yan adam ba amma “na Allah ne, wanda yake bayyana kansa ta wurin rubutacciyar Kalmarsa.” Babu wata ƙungiyar addini da ta yarda ta dogara sosai ga Kalmar Allah ko da yin hakan yana da wuyar gaske ga wasu ’yan’uwan. - par 15

Da gaske!? Me game da ɗariƙar ɗariƙar da za su ɗauki misali ɗaya kawai? Ba wai kawai sun haramta shan taba ba, amma sun wuce gaba kuma suna hana shan abubuwan shan caffeined. Saboda haka, idan muna magana game da “mizanai masu tauri” a matsayin tabbaci cewa Allah yana furta kansa ta wurin rubutacciyar kalmominsa, ko da ya sa rayuwa ta yi wa wasu ’yan addini wahala, ina tsammanin ’yan ɗariƙar Mormon sun buge mu. Idan muka yarda cewa umarnin ɗariƙar Mormon akan kofi da shayi shine sakamakon, ba maganar Allah ta jagorance su ba, amma ta fassarar mutane, to ta yaya za mu yi jayayya cewa ƙaƙƙarfan mizaninmu da zai guje wa mutum don shan taba ba haka ba ne daga maza. kuma ba Allah ba?

Sa’ad da Hukumar Mulki ta ba da umurni cewa a yi wa waɗanda suka yi rashin biyayya ga fassararsu shari’a a asirce ba tare da izini ba, shin “Maganar Allah ce ke ja-gorance su”? Idan haka ne, don Allah a ba da nassosi. Lokacin da Hukumar Mulki ta yi iƙirarin cewa ƙarin jini zunubi ne, amma ɗauka Haemoglobin wanda ya ƙunshi kashi 96% na dukkan jini ba zunubi ba ne, amma batun lamiri ne, shin Kalmar Allah ce ke ja-gorarsu? Kuma, in haka ne, to ina nassosi? Lokacin da Hukumar Mulki ta umurce mu da hukuncin yanke zumunci don guje wa wanda aka zalunta saboda shi ko ita ta zaɓi yin watsi da Ƙungiyar da ta kasa tsayawa gare shi, don Allah ’yan’uwa, ku nuna mana yadda wannan jagora ce daga Kalmar Allah.

“Ku Tuna Waɗanda Suke Jagoranci”

An yi nufin sakin layi huɗu na ƙarshen wannan binciken ne don a sa Shaidun Jehobah su yi duk abin da Hukumar Mulki da shugabanninta da masu kula da da’ira da kuma dattawan yankin suka ce su yi. Yin haka, an gaya mana, yadda muke bin ja-gorar Yesu Kristi.

Bari mu tuna cewa marubucin Ibraniyawa ya ce sa’ad da muka “tuna da waɗanda suke ja-gora” za mu yi haka ta wajen ‘bimbin halayensu’ kuma ta ‘koyi koyi da bangaskiyarsu. Idan muka waiwaya baya cikin shekaru 25 da suka gabata, mun koyi cewa Hukumar Mulki ta nuna rashin bangaskiya ga Yesu a matsayin shugaba ta wajen haɗa ƙungiyar da maƙiyin Yesu, Dabba, ta hanyar zama memba da siffarta, Majalisar Dinkin Duniya. (R. M. 19:19; 20:4) Munafuncin irin wannan aikin da ake yi a kowace shekara har tsawon shekaru goma har sai an kama su, ya bayyana kansa. Halin da suka yi bayan gano wannan zunubi yana nuna cikakken rashin son gane kuskure da tuba. Munafunci da ba da gaskiya ba su cancanci zama shaida ta bangaskiya da Ibraniyawa suka aririce mu mu yi koyi da su ba.

Ƙari ga haka, ba da daɗewa ba mun fahimci cewa, a cikin dubban shari’o’i a faɗin duniya, rassan sun kasa umurci dattawan yankin su kai rahoton duk wani laifi na lalata da yara ga hukuma don kare yara ƙanana a ciki da waje. na ikilisiya. Mun koyi cewa wannan de a zahiri shine manufar wani bangare ne na dokar baka da ta fito daga Hukumar Mulki wadda ta ci gaba da karewa.[iv]  Yesu, a Ibraniyawa 17:8 ya ce, bai canja ba. Ba zai taɓa yarda a guje wa masu rauni a cikinmu ba, kamar yadda ƙungiyar ta yi, don kawai sun zaɓi su ƙi ’yan’uwa, ba ’yan’uwa ba, amma ’yan’uwan da ke mulki da suka daɗa zaluntarsu ta wajen aiwatar da mugun nufi da rashin kulawa.

Hukumar da Ke Kula da Ayyukan Shaidun Jehobah tana ɗaukan yin ja-gora. Suna ɗaukan yin haka cikin sunan Yesu Kristi da kuma Jehobah Allah. Yanzu suna buƙatar mu yi biyayya ga kowane umarninsu, suna mai da kansu shugabanni a cikakkiyar ma'ana; yadda Yesu ya gargaɗe mu a kai a Matta 23:10.

Suna son su yi ƙaulin Karin Magana 4:18 don su bayyana kasawarsu na annabci da yawa, amma sun kasa ci gaba da karantawa. aya ta gaba tana cewa:

“Hanyar mugaye tana kama da duhu, Ba su san abin da zai sa su tuntuɓe. ”(Pr 4: 19)

Idan muka bi wanda yake tafiya cikin duhu kuma ba ma iya ganin abubuwan da suke sa shi tuntuɓe, mu ma za mu yi tuntuɓe. Mun zama makafi da makafi ke jagoranta.

“. . .Sai almajirai suka zo suka ce masa: “Ka sani Farisiyawa sun yi tuntuɓe da jin abin da ka faɗa?” 13 Ya amsa ya ce: “Kowane tsiron da Ubana na sama bai dasa ba, za a tumɓuke shi. 14 Bari su kasance. Makafi jagora shine abin da suke. Idan makaho ya jagoranci makaho, dukansu biyu za su fada cikin rami.” (Mt 15: 12-14)

Wannan labarin yunƙuri ne na kai miliyoyin Kiristoci daga Kristi kuma su bauta wa mutane. Lokaci ya yi da za mu farka mu taimaka wa wasu su farka kafin lokaci ya kure.

_______________________________________________________

[i] Dubi Bereoan Pickets kuma kewaya zuwa ma'aunin labarun Rukunin kuma zaɓi mahaɗan jigo na 1914 da 1919.

[ii] Dubi Suna sake yi.

[iii] Dubi Bereoan Pickets kuma kewaya zuwa ma'aunin labarun Rukunin kuma zaɓi mahaɗan jigo don Wasu Tumaki.

[iv] Ana iya ganin shaidar juriyar ƙungiyar don yin sauye-sauyen da zai fi kare mafi ƙarancin membobin garken a ciki. shaidarta a gaban Hukumar Sarauta ta Ostiraliya a ranar 10 ga Maris, 2017.

Meleti Vivlon

Labarin Meleti Vivlon.
    34
    0
    Za a son tunanin ku, don Allah sharhi.x
    ()
    x