A cikin faifan bidiyo na ƙarshe, mun ga yadda Hukumar Mulki ta Shaidun Jehobah ta karkatar da ma’anar Matta 18:15-17 a wani yunƙuri mai ban sha’awa don nuna cewa tana goyon bayan tsarin shari’arsu, bisa tsarin Farisa da hukuncinsa na gujewa. , wanda wani nau'i ne na mutuwar zamantakewa, ko da yake wani lokacin yana kai mutane zuwa ga mutuwa ta zahiri.

Tambayar ta kasance, menene Yesu yake nufi sa’ad da ya faɗi kalmomin da ke Matta 18:​15-17? Shin ya kafa sabon tsarin shari'a? Yana gaya wa masu sauraronsa cewa su guji duk wanda ya yi zunubi? Ta yaya za mu san tabbas? Shin muna bukatar mu dogara ga maza su gaya mana abin da Yesu yake so mu yi?

Wani lokaci da ya wuce, na fitar da bidiyo mai taken “Koyon Kifi.” An gina shi a kan cewa: “Ka ba mutum kifi, ka ciyar da shi kwana guda. Ka koya wa mutum kifi kifi, ka ciyar da shi har abada.”

Wannan bidiyon ya gabatar da hanyar nazarin Littafi Mai Tsarki da ake kira tafsiri. Koyon tafsirin Allah ne na gaskiya a gare ni, domin ya ‘yanta ni daga dogaro da tafsirin malaman addini. Yayin da shekaru ke ci gaba, na zo don inganta fahimtara game da dabarun nazarin tafsiri. Idan kalmar sabuwa ce a gare ku, tana nufin kawai nazari mai mahimmanci na Nassi domin mu fitar da gaskiyarsa, maimakon sanya namu ra'ayi da kuma son zuciya ga Kalmar Allah.

Saboda haka, bari yanzu mu yi amfani da dabarun tafsiri a nazarinmu na umurnin Yesu zuwa gare mu a Matta 18:15-17 wanda littattafan Watch Tower Society suka yi kuskure gabaki ɗaya don su goyi bayan koyarwarsu da manufofinsu na yanke zumunci.

Zan karanta shi kamar yadda aka fassara a cikin New World Translation, amma kada ku damu, za mu bincika fassarar Littafi Mai Tsarki da yawa kafin mu gama.

"Bugu da ƙari, idan naku wa aikata wani zunubi, je ka bayyana laifinsa tsakaninka da shi kadai. Idan ya saurare ka, ka sami ɗan'uwanka. In kuwa bai ji ba, sai ku ɗauki ɗaya ko biyu tare da ku, domin a kan shaidar biyu ko uku shaidu kowane al'amari za a iya kafa. Idan bai saurare su ba, yi magana da mai taron. Idan bai saurari ko da ikilisiya ba, bari ya zama gare ku kamar yadda a mutumin al'ummai kuma a matsayin mai karbar haraji.” (Matta 18:15-17.)

Za ku lura cewa mun jadada wasu sharuɗɗan. Me yasa? Domin kafin mu fara fahimtar ma’anar kowane nassi na Littafi Mai Tsarki, dole ne mu fahimci kalmomin da aka yi amfani da su. Idan fahimtar ma’anar kalma ko kalma ba daidai ba ne, to lallai ne mu kusan kammala kuskure.

Har ma masu fassara Littafi Mai Tsarki suna da laifin yin hakan. Alal misali, idan ka je biblehub.com kuma ka duba yadda yawancin fassarar aya ta 17 suka fassara, za ka ga cewa kusan dukansu suna amfani da kalmar nan “coci” inda New World Translation ya yi amfani da “ikilisiya.” Matsalar da ke haifarwa ita ce, a zamanin yau, idan ka ce "coci," nan da nan mutane suna tunanin kana magana ne game da wani addini ko wani wuri ko gini.

Har da yadda juyin New World Translation ya yi amfani da kalmar nan “ikilisiya” tana ɗauke da ma’anar wasu nau’i na tsarin ikilisiyoyi, musamman a siffar dattijo. Don haka sai mu yi taka-tsan-tsan don kada mu kai ga cimma matsaya. Kuma babu wani dalili da zai sa mu yi haka tun da yanzu muna da kayan aikin Littafi Mai Tsarki da yawa a hannunmu. Misali, biblehub.com yana da Interlinear wanda ke bayyana cewa kalmar a Hellenanci ita ce ekklesia. A cewar Strong's Concordance, kuma ana samun ta ta gidan yanar gizon biblehub.com, kalmar tana nufin taron masu bi kuma ta shafi al'ummar mutanen da Allah ya kira su daga duniya.

Anan akwai nau'ikan guda biyu waɗanda suka fassara aya ta 17 ba tare da wani ma'ana ko haɗin kai na addini ba.

"Amma idan ba zai ji su ba. gayawa majalisa, idan kuma bai ji taron ba, bari ya zama gare ku kamar mai karɓar haraji da arna.” (Matta 18:17 Aramaic Bible in Plain English)

"Idan ya yi watsi da waɗannan shaidu, gaya wa jama'ar muminai. Idan kuma ya yi biris da al’umma, to ku yi masa kamar yadda kuke yi wa arne ko mai karbar haraji”. (Matta 18:17).

Saboda haka, sa’ad da Yesu ya ce a saka mai zunubi a gaban ikilisiya, ba yana nufin cewa mu kai mai zunubi wurin firist, mai hidima, ko kuma wata hukuma ta addini, kamar ƙungiyar dattawa ba. Yana nufin abin da ya faɗa, cewa mu kawo wanda ya yi zunubi a gaban dukan taron masu bi. Me kuma zai iya nufi?

Idan muna yin tafsirin da kyau, yanzu za mu nemi nassoshi na giciye waɗanda ke ba da tabbaci. Sa’ad da Bulus ya rubuta wa Korintiyawa game da ɗaya daga cikin gaɓoɓinsu wanda zunubinsa ya shahara har arna sun yi fushi da shi, shin wasiƙarsa ce ga rukunin dattawa? Idanun sirri ne kawai aka yiwa alama? A’a, an rubuta wasiƙar zuwa ga dukan ikilisiya, kuma ’yan’uwa ne su bi da yanayin a rukuni. Alal misali, sa’ad da batun kaciya ya taso tsakanin al’ummai masu bi a Galatiya, an aika Bulus da wasu zuwa ikilisiyar da ke Urushalima don su warware wannan tambayar (Galatiyawa 2:1-3).

Bulus ya gana ne kawai da rukunin Dattawa a Urushalima? Shin manzanni da dattawa ne kaɗai suka sa hannu a shawarar ta ƙarshe? Don amsa waɗannan tambayoyin, bari mu dubi asusun da ke cikin 15th babin Ayyukan Manzanni.

“Lalle ne, sa'an nan, bayan da aka tura su gaba taro [ekklesia], suna wucewa ta Finike da Samariya, suna shelar tuban al’ummai, kuma suna sa ’yan’uwa farin ciki ƙwarai. Kuma da suka zo Urushalima, an tarbe su taro [ekklesia], da manzanni, da dattawan, sun ba da labarin dukan abin da Allah ya yi da su; (Ayyukan Manzanni 15:3, 4 Littafi Mai Tsarki)

“Sai abin ya yi kyau ga manzanni da dattawan, da dukansu duka taro [ekklesia], zaɓaɓɓu maza daga cikin kansu su aika zuwa Antakiya tare da Bulus da Barnaba…” (Ayyukan Manzanni 15:22).

Yanzu da muka bar Nassosi ya amsa waɗannan tambayoyin, mun san cewa amsar ita ce dukan ikilisiya ta sa hannu wajen magance matsalar Yahudawa. Waɗannan Kiristoci Yahudawa suna ƙoƙari su ɓata sabuwar ikilisiyar da aka kafa a Galatiya ta wajen dagewa cewa Kiristoci su koma ga ayyukan Dokar Musa a matsayin hanyar ceto.

Yayin da muke tunani sosai game da kafa ikilisiyar Kirista, mun fahimci cewa sashe mai muhimmanci na Yesu da kuma hidimar manzanni shi ne a haɗa waɗanda Allah ya kira, waɗanda ruhu mai tsarki ya shafa.

Kamar yadda Bitrus ya ce: “Dole kowannenku ya tuba daga zunubanku, ya juyo ga Allah, a yi masa baftisma cikin sunan Yesu Kristi domin gafarar zunubanku. Sa'an nan za ku sami kyautar Ruhu Mai Tsarki. Wannan alkawari gare ku ne, duk wanda Ubangiji Allahnmu ya kira shi.” (Ayyukan Manzanni 2:39)

Kuma Yohanna ya ce, "Ba kuma ga al'ummar nan kaɗai ba, har ma da warwatse 'ya'yan Allah, yǎ tattara su, ya mai da su ɗaya." (Yohanna 11:52) 

Kamar yadda Bulus ya rubuta daga baya: “Ina rubuta zuwa ga ikkilisiyar Allah da ke Koranti, ku da Allah ya kiraye ku ku zama mutanensa tsarkaka. Ya tsarkake ku ta wurin Almasihu Yesu, kamar yadda ya yi ga dukan mutane a ko’ina waɗanda suke kira ga sunan Ubangijinmu Yesu Kristi…” (1 Korinthiyawa 1:2 New Living Translation)

Ƙarin shaida cewa ekklesia Yesu yayi maganar almajiransa ne, shine yadda ya yi amfani da kalmar nan “ɗan’uwa.” Yesu ya ce: “Bugu da ƙari, idan ɗan’uwanka ya yi zunubi…”

Wanene Yesu ya ɗauka a matsayin ɗan’uwa. Bugu da ƙari, ba mu ɗauka ba, amma mun bar Littafi Mai-Tsarki ya ayyana kalmar. Yin bincike a kan duk abin da kalmar “ɗan’uwa” ta faru ya ba da amsar.

“Yayin da Yesu yake magana da taron, uwa tasa da ’yan’uwansa suka tsaya a waje, suna so su yi magana da shi. Wani ya ce masa, "Duba, mahaifiyarka da 'yan'uwanka suna tsaye a waje, suna so su yi magana da kai." (Matta 12:46 New Living Translation)

"Amma Yesu ya amsa, "Wace ce uwata, kuma su wanene 'yan'uwana?" Ya nuna almajiransa, ya ce, “Ga uwata da ’yan’uwana. Domin duk wanda ya aikata nufin Ubana wanda yake cikin sama, ɗan'uwana ne, 'yar'uwana, kuma uwata." (Matta 12:47-50)

Idan muka koma ga bincikenmu na tafsiri na Matta 18:17, kalma ta gaba da za mu bayyana ita ce “zunubi.” Menene ya zama zunubi? A wannan ayar Yesu bai gaya wa almajiransa ba, amma ya bayyana musu irin waɗannan abubuwa ta wurin manzanninsa. Bulus ya gaya wa Galatiyawa:

“Yanzu ayyukan jiki a bayyane suke: fasikanci, ƙazanta, lalata, bautar gumaka, sihiri, ƙiyayya, husuma, kishi, fushi, kishiyoyi, husuma, rarrabuwa, hassada, buguwa, shashanci, da irin waɗannan abubuwa. Ina faɗakar da ku, kamar yadda na faɗa muku a baya, cewa masu yin irin waɗannan abubuwa ba za su gaji Mulkin Allah ba.” (Galatiyawa 5:19-21.)

Ka lura cewa manzon ya ƙare da “da kuma irin waɗannan.” Me ya sa ba kawai ya fayyace ta ba kuma ya ba mu cikakken jerin zunubai kamar yadda littafin nan na dattawan JW ya yi? Littafin shari’arsu kenan, mai take da ban mamaki, Ku makiyayi tumakin Allah. Yana ci gaba don shafuka da shafuka (a cikin hanyar Farisa na doka) yana bayyanawa da kuma daidaita abin da ke zama zunubi a cikin Ƙungiyar Shaidun Jehovah. Me ya sa Yesu bai yi haka ba ta wajen hurarrun marubutan Nassosin Kirista?

Ba ya yin haka domin muna ƙarƙashin dokar Almasihu, ka'idar ƙauna. Muna neman abin da ya fi dacewa ga kowane ɗaya daga cikin ’yan’uwanmu, ko su ne suke yin zunubi, ko waɗanda abin ya shafa. Addinai na Kiristendam ba su fahimci dokar (ƙauna) na Allah ba. Wasu Kiristoci—yankin alkama a cikin gonar ciyayi—sun fahimci ƙauna, amma jagororin ikilisiyoyi na addini da aka gina cikin sunan Kristi, ba su fahimta ba. Fahimtar ƙaunar Kristi yana ba mu damar gane abin da yake zunubi, domin zunubi kishiyar ƙauna ne. Yana da sauƙi haka:

“Duba irin ƙaunar da Uba ya ba mu, har a ce mu ‘ya’yan Allah….Dukan wanda aka haifa daga wurin Allah ya ƙi yin zunubi, domin zuriyar Allah tana zaune a cikinsa. ba zai iya ci gaba da yin zunubi ba, domin an haife shi daga wurin Allah. Ta haka an bambanta ’ya’yan Allah da ’ya’yan Shaiɗan: Duk wanda ba ya aika adalci ba na Allah ba ne, ko kuma wanda ba ya ƙaunar ɗan’uwansa.” (1 Yohanna 3:1, 9, 10 BSB)

Kauna, to, yin biyayya ga Allah ne domin Allah ƙauna ne (1 Yahaya 4:8). Zunubi ya rasa alama ta rashin biyayya ga Allah.

“Duk mai ƙaunar Uba kuma yana ƙaunar ’ya’yansa. Mun sani muna ƙaunar ’ya’yan Allah idan muna ƙaunar Allah kuma muna kiyaye dokokinsa.” (1 Yohanna 5:​1-2) 

Amma rike! Shin Yesu yana gaya mana cewa idan ɗaya cikin ikilisiyar masu bi ya yi kisan kai, ko kuma ya yi lalata da yaro, abin da kawai yake bukata shi ne ya tuba kuma ya yi kyau? Za mu iya kawai gafartawa mu manta? Ba shi kyauta kyauta?

Yana cewa idan ka san dan’uwanka bai yi zunubi ba kawai, zunubin da ya zama laifi, za ka iya zuwa wurinsa a asirce, ka sa shi ya tuba, ka bar shi haka?

Shin muna tsalle zuwa ga ƙarshe a nan? Wane ne ya ce wani abu game da gafarta wa dan uwanku? Wanene ya ce wani abu game da tuba? Ba abin ban sha'awa ba ne yadda za mu iya zamewa kai tsaye zuwa ƙarshe ba tare da sanin cewa muna saka kalmomi cikin bakin Yesu ba. Bari mu sake duba shi. Na ja layi a layi akan jumlar da ta dace:

“Bugu da ƙari, idan ɗan'uwanka ya yi zunubi, je ka bayyana laifinsa tsakaninka da shi kaɗai. Idan ya saurare ku, ka sami ɗan'uwanka. Amma idan bai ji ba, Ka ɗauki ɗaya ko biyu tare da kai, domin a kan shaidar shaidu biyu ko uku kowane al'amari ya tabbata. Idan bai ji ba gare su, ku yi magana da ikilisiya. Idan bai ji ba har ga ikilisiya, bari ya zama gare ku kamar mutumin al’ummai, da mai karɓar haraji.” (Matta 18:15-17.)

Babu wani abu game da tuba da gafara. "Eh, tabbas, amma wannan yana nufin," in ji ka. Tabbas, amma wannan ba jimillar jimlar ba, ko?

Sarki Dauda ya yi zina da Bathsheba kuma sa’ad da ta yi juna biyu, ya ƙulla makirci don ya ɓoye ta. Da hakan ya faskara, sai ya ƙulla makirci don a kashe mijinta don ya aure ta kuma ya ɓoye zunubinsa. Natan ya zo wurinsa a ɓoye ya bayyana zunubinsa. Dauda ya saurare shi. Ya tuba amma akwai sakamako. Allah ya hore shi.

Yesu ba ya ba mu hanyar da za mu ɓoye manyan zunubai da laifuffuka kamar fyaɗe da lalata da yara. Yana ba mu hanyar da za mu ceci ɗan’uwanmu ko ’yar’uwarmu daga yin hasarar rayuwa. Idan sun saurare mu, to dole ne su yi abin da ya dace don gyara al’amura, wanda zai iya haɗa da zuwa wurin hukuma, wazirin Allah, da yin ikirari da wani laifi da kuma karɓar hukuncin dauri kamar gidan yari don ya yi wa yaro fyade.

Yesu Kiristi ba ya tanadar wa al’ummar Kirista tushen tsarin shari’a. Isra'ila tana da tsarin shari'a domin su al'umma ce da ke da dokokinta. Kiristoci ba sa zama al’umma a wannan yanayin. Muna bin dokokin ƙasar da muke rayuwa a cikinta. Shi ya sa aka rubuta mana Romawa 13:1-7.

Na ɗauki lokaci mai tsawo kafin na fahimci hakan domin har yanzu tunanin da aka koya mini na zama Mashaidin Jehobah yana rinjayar ni. Na san tsarin shari'a na JWs bai dace ba, amma har yanzu ina tsammanin Matta 18: 15-17 shine tushen tsarin shari'a na Kirista. Matsalar ita ce, yin la’akari da kalmomin Yesu a matsayin tushen tsarin shari’a cikin sauƙi yana kai ga bin doka da shari’a—kotu da alƙalai; mazan da ke kan madafun iko don zartar da hukunci mai tsanani na canza rayuwa a kan wasu.

Kada ka yi tunanin cewa Shaidun Jehobah ne kaɗai suke kafa tsarin shari’a a cikin addininsu.

Ka tuna cewa ainihin rubutun Helenanci an rubuta su ba tare da karya babi ba da lambobi ayoyi—kuma wannan yana da mahimmanci—ba tare da sakin layi ba. Menene sakin layi a cikin harshen mu na zamani? Hanya ce don alamar farkon sabon tunani.

Kowace fassarar Littafi Mai Tsarki da na leƙa a kan biblehub.com ta sa Matta 18:15 ya zama farkon sabon sakin layi, kamar sabon tunani ne. Duk da haka, Hellenanci yana farawa da kalmar haɗin kai, haɗin gwiwa, kamar “ ƙari” ko “sabili da haka,” waɗanda fassarorin da yawa suka kasa fassarawa.

Yanzu ka kalli abin da ya faru da yadda kake fahimtar kalmomin Yesu sa’ad da muka haɗa mahallin, ka yi amfani da haɗin kai, kuma muka guje wa karya sakin layi.

(Matta 18:12-17 2001Translation.org)

“Me kuke tunani? Idan mutum yana da tumaki 100, amma ɗayansu ya ɓace, ba zai bar 99 ɗin ya nemi wanda ya ɓace ba a cikin tuddai? 'To, idan ya same ta, ina gaya muku, zai fi farin ciki a kan wannan fiye da 99 da ba su ɓace ba! 'Haka yake ga Ubana wanda ke cikin sama...Ba ya so ko ɗaya daga cikin waɗannan ƙanana ya lalace. Saboda haka, Idan ɗan’uwanka ya gaza ta wata hanya, ka ɗauke shi gefe, ka tattauna tsakaninka da shi kaɗai; To, idan ya saurare ka, ka yi nasara a kan ɗan'uwanka. To, idan bai ji ba, to, ku zo da mutum ɗaya ko biyu, dõmin duk abin da aka faɗa (da shi) ya tabbata da bakunan shaidu biyu ko uku. Amma, idan har ya ƙi ya saurare su, ya kamata ka yi magana da ikilisiya. Idan kuma ya ƙi ya saurari ko da ikilisiya, bari ya zama kamar al’ummai ko mai karɓar haraji a cikinku.”

Ban sami tushen tsarin shari'a daga wannan ba. Kuna? A'a, abin da muke gani a nan hanya ce ta ceton tunkiya da ta ɓace. Hanya ta nuna ƙaunar Kristi cikin yin abin da dole ne mu ceci ɗan’uwa ko ’yar’uwa daga bata ga Allah.

Sa’ad da Yesu ya ce: “Idan [mai-zunubi] ya ji ku, kun yi nasara bisa ɗan’uwa,” yana faɗin makasudin wannan dukan tsarin. Amma ta wurin sauraron ku, mai zunubi zai ji duk abin da za ku faɗa. Idan ya yi zunubi mai tsanani, ko da laifi, za ka gaya masa abin da yake bukata ya yi don ya gyara abubuwa. Hakan ma yana iya zuwa ga hukuma da yin ikirari. Yana iya yin ramawa ga waɗanda suka ji rauni. Ina nufin, za a iya samun ɗimbin yanayi tun daga ƙarami zuwa na gaske, kuma kowane yanayi yana buƙatar nasa mafita.

Don haka bari mu sake duba abin da muka gano ya zuwa yanzu. A Matta 18, Yesu yana magana ne ga almajiransa, waɗanda ba da daɗewa ba za su zama ’ya’yan Allah da za su zama renonsu. Ba ya kafa tsarin shari'a. Maimakon haka, yana gaya musu su yi aiki a matsayin iyali, kuma idan ɗaya daga cikin ’yan’uwansu na ruhaniya, ɗan’uwan Allah, ya yi zunubi, dole ne su bi wannan hanya don su maido da wannan Kirista cikin alherin Allah. Amma idan wannan ɗan’uwan ko ’yar’uwar ba za su saurari hankali fa? Ko da dukan ikilisiya sun taru don su ba da shaida cewa yana yin abin da bai dace ba, idan suka yi kunnen uwar shegu kuma fa? Me zai yi to? Yesu ya ce dole ne taron masu bi su ɗauki mai zunubi kamar yadda Bayahude zai ɗauki mutumin al’ummai, Al’ummai, ko kuma yadda suke ɗaukan mai karɓar haraji.

Amma menene hakan ke nufi? Ba za mu yi tsalle zuwa ga ƙarshe ba. Bari mu bar Littafi Mai Tsarki ya bayyana ma’anar kalmomin Yesu, kuma wannan shi ne batun bidiyonmu na gaba.

Na gode da goyon bayan ku. Yana taimaka mana mu ci gaba da yaɗa kalmar.

4.9 10 kuri'u
Mataki na Farko
Labarai
Sanarwa na

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.

10 comments
sabuwar
mafi tsufa mafi rinjaye
Bayanin Cikin Lissafi
Duba duk maganganu
Ad_Lang

Babban bincike. Dole ne in sanya bayanin gefe ga al'ummar Isra'ila suna da nasu dokoki. Suna da nasu dokokin har sai da aka kai su bauta zuwa Nineba/Babila. Sai dai komowarsu bai mayar da su zama al'umma mai cin gashin kai ba. Maimakon haka, sun zama ƙasa mara kyau - suna da cikakken yancin kai, amma har yanzu suna ƙarƙashin mulkin ƙarshe na wata gwamnatin ɗan adam. Hakan ya kasance sa’ad da Yesu yake kusa, kuma shi ne dalilin da ya sa Yahudawa suka sa Bilatus, gwamnan Roma, ya kashe Yesu. Romawa sun yi... Kara karantawa "

Edita na karshe watanni 11 da suka gabata ta Ad_Lang
jwc

Na gode Eric,

Amma na ga ya fi sauƙi mu ƙyale Ruhu Mai Tsarki ya yi mana ja-gora – Ishaya 55.

Samarin

Na ga ya fi sauƙi kada maza ko mata su yaudare ni ta wajen daina zuwa Majami’ar Mulki da kuma Coci. Kamata ya yi a sanya dukkan su alamun da aka lika a kofar gida da ke cewa: "Shiga a kan hadarin ku!"

Zabura (Filibiyawa 1:27)

gavindlt

Na gode!!!

Leonardo Josephus

hai Eric. Duk abu ne mai sauƙi kuma mai ma'ana, kuma an bayyana shi sosai. Ka nuna mana cewa za a iya yin amfani da abin da Yesu ya faɗa cikin ƙauna ba tare da tsangwama ga abin da ya dace mu yi ba. Me yasa na kasa ganin wannan kafin in ga hasken? Wataƙila domin na kasance kamar mutane da yawa, ina neman ƙa’idodi, kuma ta yin haka fassarar ƙungiyar JW ta rinjaye ni sosai. Ina godiya sosai da ka taimake mu mu yi tunani kuma, da fatan, mu yi abin da yake daidai. Ba mu buƙatar dokoki. Muna bukata kawai... Kara karantawa "

Leonardo Josephus

Lallai haka ne. Kuma shine mabuɗin fahimtar dukan abin da Yesu ya yi da kuma abin da ya ce, ko da yake na ga wasu abubuwa da farko a cikin Littafi Mai Tsarki da wuya a kwatanta su da ƙauna. Hakika, Yesu ne abin koyinmu.

Irenaeus

Hola Eric Acabo de terminar de leer tu libro y me pareció muy bueno , de hecho me alegro ver que en varios asuntos hemos concluido lo mismo sin siquiera conocernos Un ejemplo es la participación en la conmemoración y el no centrarse en elgoar puntos de tipos y antitipos que quizás algún dîa te pregunte cuando los trates Sobre lo que escribiste hoy ,estoy de acuerdo que el sistema ainihin para tratar pecados en la congregación está bastante mal. Za a yi amfani da su don yin la'akari da ra'ayoyinsu... Kara karantawa "

Meleti Vivlon

Labarin Meleti Vivlon.