Wannan shi ne bidiyo na hudu a cikin jerin mu akan gujewa. A cikin wannan bidiyon, za mu bincika Matta 18:17 inda Yesu ya gaya mana mu bi da mai zunubi da bai tuba a matsayin mai karɓar haraji ko al’ummai, ko kuma mutumin al’ummai, kamar yadda juyin New World Translation ya ce. Wataƙila ka yi tunanin ka san abin da Yesu yake nufi da hakan, amma kada mu ƙyale wasu ra’ayoyin da aka yi a dā su rinjaye mu. Maimakon haka, bari mu yi ƙoƙari mu kusanci wannan da zuciya ɗaya, ba tare da wani tunani ba, domin mu ƙyale shaida daga Nassi ya yi magana da kansa. Bayan haka, za mu kwatanta abin da Ƙungiyar Shaidun Jehobah ta ce Yesu yake nufi lokacin da ya ce a bi da mai zunubi kamar mutumin al'ummai (al'ummai) ko kuma mai karɓar haraji.

Bari mu fara da duba abin da Yesu ya ce a Matta 18:17.

“...in kuwa [mai-zunubi] ya ƙi ya saurari ko da ikilisiya, bari ya zama kamar al’ummai ko mai karɓar haraji a cikinku.” (Matta 18:17b 2001Translation.org)

Ga yawancin ƙungiyoyin Kirista, cocin Katolika da na Orthodox da kuma yawancin ƙungiyoyin Furotesta, wannan yana nufin “kore.” A zamanin da, hakan ya ƙunshi azabtarwa da kuma kisa.

Kana tsammanin abin da Yesu yake nufi ke nan sa’ad da ya yi magana game da bi da mai zunubi kamar yadda kake yi wa al’ummai ko mai karɓar haraji?

Shaidu suna da’awar cewa abin da Yesu yake nufi shi ne “fitarwa,” kalmar da ba a samu a cikin Nassosi ba kamar sauran kalmomin da ba a cikin nassi da ke goyon bayan koyarwar addini, kamar “Uku-Uku-Cikin-Ɗaya” ko “Ƙungiya.” Da yake da wannan a zuciya, bari mu ga yadda Hukumar Mulki ta fassara kalmomin Yesu game da ɗaukan al’ummai ko kuma mai karɓar haraji.

A sashen “Tambayoyin da Ake Yin Tambayoyi” na JW.org, mun sami wata tambaya da ta dace: “Shaidun Jehobah Suna Guji Waɗanda Suke Da Addininsu?”

Amsa: “Ba za mu yanke zumunci da wanda ya yi zunubi mai tsanani kai tsaye ba. Amma, idan wani Mashaidi da ya yi baftisma ya saba wa ƙa’idodin Littafi Mai Tsarki kuma bai tuba ba, zai zama ko ita. an guje shi ko a yi masa yankan zumunci. "( https://www.jw.org/en/jehovahs-witnesses/faq/shunning/ )

Don haka Hukumar da Ke Kula da Ayyukan Shaidun Jehobah tana koya wa garken da ke biye da su cewa yanke zumunci yana nufin gujewa.

Amma abin da Yesu yake nufi ke nan ke nan a Matta 18:17 sa’ad da mai zunubi bai saurari ikilisiya ba?

Kafin mu ba da amsar wannan, muna bukatar mu bincika wannan ayar da tafsiri, wanda ke nufin, tare da wasu abubuwa, yin la’akari da mahallin tarihi da kuma tunanin al’ada na masu sauraron Yesu. Me yasa? Domin Yesu bai gaya mana ainihin yadda za mu bi da mai zunubi da ya ƙi tuba ba. Maimakon haka, ya yi amfani da simile, wato siffa ce. Ya ce su bi da mai zunubi kamar za su yi wa al'ummai ko mai karɓar haraji. Zai iya fitowa kawai ya ce, “Ka guji mai zunubi gaba ɗaya. Kar ma ki ce masa ‘sannu’. Amma a maimakon haka ya yanke shawarar yin kwatanta da wani abu da masu sauraronsa za su iya danganta da shi.

Menene al'ummai? Al’ummai ba Bayahude ba ne, mutumin al’ummai da suka kewaye Isra’ila. Hakan ba ya taimaka mini da yawa, domin ni ba Bayahude ba ne, don haka ya sa na zama ɗan al’ummai. Game da masu karɓar haraji, ban san kowa ba, amma ba na tsammanin zan bi da wani daga sabis ɗin Harajin Kanada da bambanci fiye da ɗan'uwa na gaba. Amirkawa na iya samun ra'ayi daban-daban game da wakilan IRS. Ba zan iya cewa tabbas wata hanya ko wata ba. Gaskiyar ita ce, a kowace ƙasa, ba wanda ke son biyan haraji, amma ba ma ƙin ma’aikatan gwamnati don yin aikinsu, ko ba haka ba?

Har ila yau, dole ne mu kalli mahallin tarihi don mu fahimci kalmomin Yesu. Za mu fara da yin la’akari da wanda Yesu yake magana da waɗannan kalmomi. Yana magana da almajiransa, ko? Dukansu Yahudawa ne. Don haka, a sakamakon haka, za su fahimci kalmominsa ta fuskar Yahudawa. A gare su, mai karɓar haraji wani ne da ke haɗin gwiwa da Romawa. Sun ƙi Romawa domin sun ci al’ummarsu kuma suna nawaya musu haraji da kuma dokokin arna. Sun ɗauki Romawa a matsayin ƙazanta. Hakika, dukan al’ummai, dukan waɗanda ba Yahudawa ba, ƙazanta ne a gaban almajiran. Wannan ƙiyayya ce mai ƙarfi wadda Kiristocin Yahudawa za su ci nasara a ƙarshe sa’ad da Allah ya bayyana cewa za a haɗa al’ummai cikin jikin Kristi. Wannan ra’ayin ya bayyana daga kalmomin Bitrus ga Karniliyus, Ba’ajame na farko da ya koma Kiristanci: “Kun san haramun ne Bayahude ya yi tarayya da baƙo ko kuma ya ziyarce shi. Amma Allah ya nuna mini kada in kira wani mutum marar tsarki ko marar tsarki.” (Ayyukan Manzanni 10:28 BSB)

Anan ina tunanin kowa yayi kuskure. Yesu yana gaya wa almajiransa su bi da mai zunubi da bai tuba ba kamar yadda Yahudawa gabaki ɗaya suke bi da al’ummai da masu karɓar haraji. Yana ba su sababbin umarni waɗanda za su fahimta daga baya. Matsayinsu na kallon masu zunubi, al'ummai, da masu karɓar haraji yana gab da canjawa. Ba zai ƙara kasancewa bisa ƙa'idodin Yahudawa na al'ada ba. Mizanin ya kasance a yanzu bisa Yesu a matsayin hanya, gaskiya, da kuma rai. (Yohanna 14:6) Shi ya sa ya ce: “Idan [mai-zunubi] ya ƙi jin ikilisiya kuma, bari shi ji. zuwa gare ku a matsayin Al'ummai ko mai karɓar haraji.” (Matta 18:17)

Ka lura cewa “a gare ku” a wannan ayar tana nufin almajiran Yesu Yahudawa da za su zo su zama jikin Kristi. (Kolossiyawa 1:18) Saboda haka, za su yi koyi da Yesu a kowace hanya. Don su yi hakan, za su yi watsi da al’adun Yahudawa da ra’ayinsu, waɗanda yawancinsu sun fito ne daga tasirin shugabannin addininsu kamar Farisawa da Hukumar Mulki ta Yahudawa, musamman game da hukunta mutane.

Abin baƙin ciki, ga yawancin Kiristendam, abin koyi, siffar da suke bi, na mutane ne. Tambayar ita ce, shin muna bin ja-gorancin shugabannin addinai kamar mazan da ke cikin Hukumar Mulki, ko kuwa muna bin Yesu Kristi?

Ina fatan ka amsa, "Muna bin Yesu!"

To, yaya Yesu ya ɗauki al’ummai da masu karɓar haraji. A wani lokaci, Yesu ya yi magana da wani hafsan sojan Roma kuma ya warkar da bawan gidansa. Wani kuma, ya warkar da ’yar wata ’yar Bafiniya. Kuma ba abin mamaki ba ne ya ci tare da masu karɓar haraji? Har ya gayyato kansa cikin gidan daya daga cikinsu.

Akwai wani mutum mai suna Zakka. shi babban mai karɓar haraji ne, yana da arziki… Da Yesu ya isa wurin, ya ɗaga kai ya ce masa: “Zakka, ka yi sauri ka sauka, gama yau dole in zauna a gidanka.” (Luka 19:2, 5)

Ƙari ga haka, Yesu ya kira Matta Lawi ya bi shi sa’ad da Matta yake aiki a matsayin mai karɓar haraji.

Da Yesu ya ci gaba daga nan, ya ga wani mutum mai suna Matta zaune a wurin masu karɓar haraji. “Bi ni,” ya ce masa, Matta ya tashi ya bi shi. (Matta 9:9)

Yanzu ka lura da bambanci tsakanin Yahudawan gargajiya da kuma Ubangijinmu Yesu. A cikin waɗannan halaye biyu wanne ya fi na Hukumar Mulki?

Sa'ad da Yesu yake cin abinci a gidan Matta, masu karɓar haraji da masu zunubi da yawa suka zo suka ci abinci tare da shi da almajiransa. Da Farisiyawa suka ga haka, suka tambayi almajiransa, "Don me malaminku yake cin abinci tare da masu karɓar haraji da masu zunubi?"

Da Yesu ya ji haka, sai ya ce, “Masu lafiya ba sa bukatar likita, amma marasa lafiya. Amma ku je ku koyi ma'anar wannan: ' jinƙai nake nufi, ba hadaya ba.' Domin ban zo domin in kira masu adalci ba, amma masu zunubi.” (Matta 9: 10-13)

Don haka, sa’ad da muke sha’ani da ’yan’uwa Kirista na zamani wanda ya yi zunubi da bai tuba ba, za mu ɗauki ra’ayin Farisawa, ko kuwa game da Yesu? Farisawa sun ƙi masu karɓar haraji. Yesu ya ci tare da su domin ya ba da su ga Allah.

Sa’ad da Yesu ya ba almajiransa umurninsa kamar yadda aka rubuta a Matta 18:​15-17, kana ganin sun fahimci cikakkiyar ma’anar a lokacin? Yana da wuya a yi la’akari da lokuta da yawa da suka kasa fahimtar ma’anar koyarwarsa. Alal misali, a aya ta 17, ya gaya musu cewa su kai mai zunubi gaban ikilisiya ko kuma ikilisiya ekklesia na "waɗanda aka kira." Amma wannan kiran ya samo asali ne daga shafaffu da ruhu mai tsarki, abin da ba su taɓa samu ba tukuna. Hakan ya zo wajen kwanaki 50 bayan mutuwar Yesu a ranar Fentakos. Dukan ra’ayin ikilisiyar Kirista, jikin Kristi, ba su san su ba a lokacin. Don haka dole ne mu ɗauka cewa Yesu yana yi musu tanadin umarni waɗanda za su ba da ma’ana bayan ya hau sama.

A nan ne ruhu mai tsarki ya soma aiki a gare su da kuma a gare mu. Hakika, idan ba tare da ruhu ba, mutane za su kai ga ƙarshe da bai dace ba game da yadda Matta 18:15-17 ya yi amfani da shi.

An jaddada muhimmancin ruhu mai tsarki ta waɗannan kalmomi daga Ubangijinmu kafin mutuwarsa:

Har yanzu ina da abubuwa da yawa da zan faɗa muku, amma yanzu ba za ku iya ɗaukar su ba. Duk da haka, sa'ad da wannan ya zo, ko da Ruhu na gaskiya, zai bishe ku cikin dukan gaskiya, domin ba zai yi magana daga kansa ba, amma duk abin da ya ji, shi za ta yi magana. Kuma ta bayyana muku abubuwan da suke zuwa. Wannan zai ɗaukaka Ni, domin zai bayyana muku abin da yake karɓa daga gare Ni. (Yohanna 16:12-14 Littafi Mai Tsarki)

Yesu ya san cewa akwai abubuwa da almajiransa ba za su iya ɗauka ba a lokacin. Ya san cewa suna bukatar wani abu don su fahimci dukan abin da ya koya musu kuma ya nuna musu. Abin da suka rasa, amma ba da daɗewa ba za su samu, ruhun gaskiya, ruhu mai tsarki. Zai ɗauki ilimin da ya ba su ya ƙara masa: Fahimta, Hankali, da Hikima.

Don bayyana wannan, la'akari da cewa "ilimi" shine kawai danyen bayanai, tarin bayanai. Amma “fahimta” ita ce ke ba mu damar ganin yadda duk abubuwan ke da alaƙa, yadda suke haɗa juna. Sa'an nan "hankali" shine ikon mayar da hankali kan mahimman bayanai, don haɗa abubuwan da suka dace tare don ganin halin ciki na wani abu ko gaskiyarsa. Koyaya, duk waɗannan ba su da ƙima idan ba mu da “hikima”, aikace-aikacen ilimi a aikace.

Ta wajen haɗa abin da Yesu ya gaya musu a Matta 18:15-17 da ayyukansa da misalinsa, jikin Kristi da ba a taɓa halicce shi ba, taron da za a yi a nan gaba/ekklesia na tsarkaka, za su iya yin aiki da hikima kuma su bi da masu zunubi kamar yadda ya dace da shari’ar Kristi wadda ita ce ƙauna. A Fentakos, almajiran suka cika da ruhu mai tsarki, sun soma fahimtar dukan abin da Yesu ya koya musu.  

A bidiyoyin da ke gaba a wannan jerin, za mu kalli takamaiman misalai da marubutan Littafi Mai Tsarki na ƙarni na farko suka yi magana game da batutuwan da suka jitu da umurnin Yesu da kuma misalinsa. A yanzu, bari mu yi la’akari da yadda Ƙungiyar Shaidun Jehobah ke aiwatar da Matta 18:17. Suna da'awar su ne kawai addini na gaskiya. Hukumar Mulki ta yi da’awar cewa su shafaffu ne na ruhu, kuma fiye da haka, tashar da Jehobah yake amfani da ita don ja-gorar mutanensa a duniya a yau. Suna koya wa mabiyansu cewa ruhu mai tsarki yana yi musu ja-gora tun shekara ta 1919, sa’ad da sabon bayani a cikin littattafan ya nuna, an naɗa Hukumar Mulki ta zama Bawan Aminci, Mai Hikima ta wurin Yesu Kristi da kansa.

To, yi wa kanku hukunci ko waɗannan da'awar sun yi daidai da shaidar.

Bari mu kiyaye shi a matsayin mai sauƙi kamar yadda zai yiwu a yanzu. Bari mu mai da hankali ga aya ta 17 a cikin Matta 18. Mun dai nazarta wannan ayar. Akwai wata alama da ta nuna cewa Yesu yana magana ne game da rukunin dattawa sa’ad da ya ce a kawo mai zunubi gaban ikilisiya? Da akwai wata alama da ke bisa misalin Yesu da ya nuna cewa yana nufin mabiyansa su guje wa mai zunubi gabaki ɗaya? Idan haka ne, me ya sa za a zama ambivalent? Me zai hana a fito a bayyana shi a fili ba tare da wata shakka ba. Amma bai yi ba ko? Ya ba su kwatanci, wadda ba za su iya fahimta da kyau ba sai an kafa ikilisiyar Kirista.

Yesu ya guje wa al’ummai sarai kuwa? Ya raina masu karɓar haraji, ya ƙi ya yi magana da su? A’a. Yana koya wa mabiyansa ta misali irin halin da ya kamata su kasance da mutanen da a dā suke ɗauka a matsayin marasa tsarki, ƙazanta, da miyagu.

Abu ɗaya ne mu cire mai zunubi daga tsakiyarmu domin mu kāre ikilisiya daga yisti na zunubi. Amma wani abu dabam ne a guje wa mutumin gaba ɗaya har ya kai ga yanke su daga duk wata mu'amala ta zamantakewa, tare da tsoffin abokai har ma da danginsu. Abin da Yesu bai taɓa koyarwa ke nan ba, kuma ba abin da ya misalta ba ne. Mu'amalarsa da al'ummai da masu karɓar haraji ya ba da hoto daban-daban.

Mun samu haka? Amma mu ba na musamman ba ne, ko ba haka ba? Ban da kasancewa a shirye mu buɗe kanmu ga ja-gorar ruhu, ba mu da wani ilimi na musamman? Muna tafiya ne da abin da aka rubuta.

Don haka, irin wannan ruhun ne ya ja-gorance wanda ake ce bawan nan mai aminci, mai hikima na Shaidun Jehobah sa’ad da ya kafa manufarsa na yanke zumunci da guje wa? Idan haka ne, to, ruhun ya ja-gorance su zuwa ga wata matsaya ta dabam fiye da yadda muka yi. Ganin haka, dole ne mu yi tambaya, “Daga wane tushe ruhun da yake ja-gorarsu yake?”

Suna da’awar cewa Yesu Kristi da kansa ya naɗa su zama bawansa mai aminci, mai hikima. Suna koyar da cewa an naɗa wannan aikin ne a shekara ta 1919. Idan haka ne, za a motsa mutum ya yi tambaya, “Me ya ɗauki lokaci mai tsawo kafin su fahimci Matta 18:15-17, da yake sun fahimci hakan daidai? Dokar yankan zumunci ta soma aiki ne a shekara ta 1952, kusan shekaru 33 bayan zargin Ubangijinmu Yesu ya naɗa su. Talifi uku na farko a Hasumiyar Tsaro ta 1 ga Maris, 1952, sun gabatar da wannan tsarin. 

YA dace a yi wa yankan zumunci? Ee, kamar yadda muka gani a cikin labarin da ke sama…Akwai hanyar da ta dace don bi game da wannan. Dole ne ya zama wani aiki na hukuma. Dole ne mai iko ya yanke shawara, sannan a cire mutumin. ( w52 3/1 shafi na 138 sakin layi na 1, 5 Halayen Yanke Zumunci [2]nd labarin])

Bari mu kiyaye wannan sauki a yanzu. Da akwai abubuwa da yawa da za mu tattauna game da yadda Shaidun Jehovah suke aiwatar da manufofinsu na yanke zumunci kuma za mu tattauna hakan a bidiyon nan gaba. Amma a yanzu, zan so in mai da hankali ga abin da muka koya a nazarin da muka mai da hankali kan aya ɗaya kawai, aya ta 17 na Matta 18. Kuna tsammanin cewa bayan abin da muka koya, kun fahimci abin da Yesu ya yi. yana nufin sa’ad da ya gaya wa almajiransa su ɗauki mai zunubi da bai tuba ba kamar yadda suke ɗaukan al’ummai ko mai karɓar haraji a tsakiyarsu? Ka ga wani dalili na kammala cewa yana nufin cewa su—cewa mu—ya kamata mu guje wa irin wannan mutumin, ba ma cewa “sannu” gare shi ba? Shin za mu aiwatar da fassarar Farisa na guje wa masu zunubi kamar yadda aka yi a zamanin Yesu? Wannan shi ne abin da ruhu mai tsarki yake ja-gorar ikilisiyar Kirista ta yi a yau? Ba mu ga wata hujja da ta tabbatar da hakan ba.

Don haka, bari mu bambanta wannan fahimtar da abin da Shaidun Jehovah suke kuma an koya musu yadda ake fassara aya ta 17. Daga talifi da aka ambata a 1952:

Akwai ƙarin nassi guda ɗaya da ya dace a nan, a Matta 18:15-17…Wannan nassi a nan ba shi da alaƙa da yanke zumunci a cikin ikilisiya. Sa’ad da aka ce ka je ikilisiya, yana nufin ka je wurin dattawa ko kuma ’yan’uwa da suka manyanta a cikin ikilisiya ka tattauna matsalolinka na sirri. Wannan nassi yana da alaƙa da yankan zumunci kawaiIdan ba za ku iya daidaita shi ba, to tare da ɗan'uwa mai laifi, to yana nufin ku guje wa mutum biyu, ku ɗauke shi kamar mai karɓar haraji ko kuma wanda ba Bayahude ba a wajen ikilisiya.. Kuna yin abin da za ku yi da shi a kan kasuwanci kawai. Ba ruwansa da ikilisiya, saboda mugun aiki ko zunubi ko rashin fahimta ba wani dalili ba ne na yanke masa zumunci daga dukan kamfanin. Bai kamata a shigar da irin waɗannan abubuwa cikin ikilisiya na gaba ɗaya don yanke shawara ba. ( w52 3/1 shafi na 147 sakin layi na 7)

Hukumar Mulki ta shekara ta 1952, tana da’awar cewa ruhu mai tsarki ne yake ja-gora, tana kafa “yanke zumunci” a nan. Yanke zumunci? Ruhu mai tsarki ya ja-gorance su zuwa ga wannan?

Ba bisa abin da ya faru bayan shekaru biyu kawai ba.

Daga: Tambayoyi Daga Masu Karatu

  • Babban talifi na Hasumiyar Tsaro ta 15 ga Satumba, 1954, ta faɗi game da wani shaida na Jehobah da bai yi magana da wani mai ba da shaida a cikin ikilisiya ɗaya ba, hakan ya ci gaba da yin shekaru da yawa domin wani gunaguni na kansa, kuma an bayyana cewa wannan ya nuna rashin gaskiya. soyayyar makwabta. Amma, wannan ba zai zama batun yin amfani da gargaɗin da ke Matta 18:15-17 ba?—AM, Kanada. ( w54 12/1 shafi na 734 Tambayoyi Daga Masu Karatu)

Wasu tauraro masu haske a Kanada sun ga wawanci na umarnin “yanke zumunci” da ke cikin talifin Hasumiyar Tsaro ta 1952 kuma suka yi wata tambaya mai mahimmanci. Yaya abin da ake kira bawan nan mai aminci, mai hikima ya amsa?

A'a! Da kyar za mu ɗauki wannan nassin yana ba da shawarar irin wannan tsari mai ɓata lokaci kuma yana iya kasancewa cikin ’yan’uwa biyu na ikilisiya ba sa magana kuma suna guje wa juna don wasu ƙananan saɓani ko rashin fahimta. Zai zama sabanin abin da ake bukata na soyayya. ( w54 12/1 shafi na 734-735 Tambayoyi Daga Masu Karatu)

Babu wani tabbaci a nan cewa wannan “tsari mai cin lokaci” na rashin ƙauna suna yi ne sakamakon abin da suka buga a Hasumiyar Tsaro ta 1 ga Maris, 1952. Wannan yanayin ya samo asali ne sakamakon fassarar da suka yi na Matta 18:17 da aka buga shekaru biyu kacal kafin hakan, duk da haka ba mu ga alamar uzuri daga wurinsu ba. A wani mataki na mugun hali, Hukumar da Ke Kula da Ayyukan Shaidun Jehobah ba ta ɗauki alhakin lahani da koyarwarsu ta Littafi Mai Tsarki ta jawo ba. Umarnin da ta hanyar shigar da kansu ba tare da saninsa ba sun tafi "saɓanin buƙatun soyayya".

A cikin wannan “Tambayoyi Daga Masu Karatu”, yanzu sun canza manufar yanke zumunci, amma yana da kyau?

Saboda haka, dole ne mu ɗauki zunubin da aka ambata a Matta 18:15-17 a matsayin mai tsanani da dole ne a kawar da shi, kuma, idan hakan bai yiwu ba, za a yi wa wanda ya yi zunubi yankan zumunci daga ikilisiya. Idan ’yan’uwa da suka manyanta na ikilisiya ba za su iya sa wanda ya yi zunubi ya ga kuskurensa ba kuma ya daina yin mugunta, to, batun yana da muhimmanci a kai shi gaban kwamitin ikilisiya don aikin ikilisiya. Idan kwamitin ba zai iya sa mai zunubi ya tuba kuma ya yi gyara ba, dole ne a yi masa yankan zumunci a cikin ikilisiya don a kiyaye tsabta da kuma haɗin kai na ikilisiyar Kirista. ( w54 12/1 shafi na 735 Tambayoyi Daga Masu Karatu)

Suna yin amfani da kalmar nan ‘yanke zumunci’ akai-akai a wannan talifin, amma menene ainihin ma’anar kalmar? Ta yaya suka yi amfani da kalmomin Yesu game da bi da mai zunubi a matsayin mutumin al’ummai ko kuma mai karɓar haraji?

Idan wanda ya yi zalunci ya isa ya yi zalunci a guje da wani ɗan’uwa ya cancanci dukan ikilisiya su bi da shi. ( w54 12/1 shafi na 735 Tambayoyi Daga Masu Karatu)

Yesu bai ce kome ba game da guje wa mai zunubi, kuma ya nuna cewa yana ɗokin sake dawo da mai zunubin. Duk da haka, sa’ad da nake nazarin talifofin nazarin Hasumiyar Tsaro na shekaru 70 da suka shige, na kasa samun ko ɗaya da ya bincika ma’anar Matta 18:17 bisa ga yadda Yesu ya bi da masu karɓar haraji da al’ummai, bisa ga dokar ƙauna. Da alama ba su yi ba kuma ba sa son masu karatunsu su mai da hankali ga wannan fanni na sha’anin Yesu da masu zunubi.

Ni da kai mun iya fahimtar yadda Matta 18:17 ya yi amfani da shi a cikin ’yan mintoci kaɗan na bincike. Hakika, sa’ad da Yesu ya ambata bi da mai zunubi a matsayin mai karɓar haraji, ba ka yi tunani nan da nan ba: “Amma Yesu ya ci tare da masu karɓar haraji!” Ruhun da ke aiki a cikin ku ne ya kawo wannan fahimtar. Don haka, me ya sa a cikin shekaru 70 na talifofin Hasumiyar Tsaro, Hukumar da Ke Kula da Ayyukan Shaidun Jehobah ta kasa fitar da waɗannan abubuwan da suka dace? Me ya sa suka kasa gaya wa garken nasu wannan tarin ilimi?

Madadin haka, suna koya wa mabiyansu cewa duk wani abu da suke ɗauka a matsayin zunubi - shan taba sigari, ko tambayar ɗaya daga cikin koyarwar su, ko kuma yin murabus daga Kungiyar kawai - dole ne ya haifar da cikakkar wariya da wariya, gaba ɗaya nisantar mutum. Suna aiwatar da wannan manufa ta hanyar tsarin tsari mai sarƙaƙƙiya da tsarin shari'a na sirri wanda ke ɓoye hukunce-hukuncen su daga matsakaitan shaida. Duk da haka, ba tare da wata hujja ta Nassi ba, suna da'awar cewa duk ya dogara ne akan maganar Allah. Ina hujjar?

Lokacin da ka karanta umarnin Yesu na kai mai zunubi gaban ikilisiya, da ekklesia, maza da mata shafaffu waɗanda ke cikin jikin Kristi, shin kun ga wani dalili na gaskata cewa yana magana ne kawai ga kwamitin da aka naɗa na dattawa uku? Shin hakan yana kama da ikilisiya?

A cikin sauran jerin bidiyon, za mu bincika wasu misalan yadda aka aiwatar da umurnin Yesu a wasu lokuta da ikilisiya ta ƙarni na farko ta fuskanta. Za mu koyi yadda wasu cikin manzanni, waɗanda ruhu mai tsarki yake ja-gora da gaske, suka umurci waɗanda suke cikin jikin Kristi su aikata a hanyar da ta kāre ikilisiyar tsarkaka kuma har yanzu tana yi wa mai zunubi hidima cikin ƙauna.

Na gode da lokacin ku. Idan kuna son taimaka mana mu ci gaba da yin wannan aikin, da fatan za a yi amfani da wannan lambar QR, ko yi amfani da hanyar haɗin yanar gizon bayanin wannan bidiyon.

 

 

5 6 kuri'u
Mataki na Farko
Labarai
Sanarwa na

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.

10 comments
sabuwar
mafi tsufa mafi rinjaye
Bayanin Cikin Lissafi
Duba duk maganganu
Bayyanar Arewa

Na gode don kyakkyawan hangen nesa na Littafi Mai Tsarki Meleti! Wannan batu yana kusa da gida tare da ni. Wasu 'yan shekaru da suka wuce an guje wa wata dangi tun tana matashiya don shan taba… da sauransu… A lokacin da take buƙatar taimako, da jagora, an yi watsi da ita. Daga baya ta gudu zuwa California amma bayan wasu shekaru ta dawo gida don ta kula da mahaifinta da ke mutuwa. Bayan wasu watanni mahaifinta ya mutu, amma a jana’izar, ikilisiya da kuma iyalinmu ba su daina guje wa ba, kuma ba su ƙyale ta ta halarci jibin tunawa ba bayan haka. Ni ba JW ba ce, amma matata, (wanda ke a... Kara karantawa "

arnon

Wani abu game da siyasa:
Shaidun Jehovah suna da’awar cewa bai kamata mu fifita jam’iyyar siyasa ɗaya fiye da ɗaya ba, har ma a tunaninmu. Amma za mu iya kasancewa tsaka tsaki a tunaninmu kuma ba za mu fifita mulkin da ke da ’yancin addini fiye da gwamnatin da ta haramta addininmu ba?

Frankie

Matiyu 4:8-9. Dukkansu!

sachanordwald

Dear Eric, koyaushe ina jin daɗin karantawa da yin nazarin bayaninka na Kalmar Allah. Na gode don ƙoƙari da aikin da kuke zuba jari a nan. Duk da haka, a cikin bayaninku, akwai tambaya ɗaya da nake da ita game da ko da gaske Yesu yana magana a ma'anar cewa almajiransa za su fahimci maganarsa ne kawai bayan zubowar Ruhu Mai Tsarki. A kan Matta 18:17, Ina son sharhin Sabon Alkawari na William MacDonald. “Idan har yanzu wanda ake tuhumar ya ki amsa laifinsa kuma ya nemi gafara, to a gabatar da lamarin a gaban cocin karamar hukumar. Yana da matukar muhimmanci a lura cewa cocin gida ne... Kara karantawa "

jwc

Lokacin da Yesu ya ketare hanya tare da ku, ya bayyana ku don ko wanene ku.

A mayar da martani gare shi, mutane suna canjawa—ko dai su juya zuwa ga mafi alheri ko kuma su ɗauki juyi zuwa mafi muni. Juyo don mafi kyau yana nufin haɓakar Kirista, ko tsarkakewa, yana faruwa. Amma wannan ba sakamakon samfuri ɗaya na canji ba ne.

Domin yanayi da mutane sun zo ba rubuce-rubuce ba, ruwa, kuma ba a iya tsinkaya ba, Yesu ya shiga kowane mutum da yanayi ta hanyar keɓantacce.

Leonardo Josephus

Da kyau, Sacha. Da kyau yace. Abin baƙin ciki ba shine yadda JWs ke aikatawa ba, kamar yadda dokoki suka zo daga sama, kuma, idan ba mu yarda ba, za mu yi shuru ba tare da yin amfani da mu ba. Tarihi yana cike da mutanen da ba su yi biyayya ga koyarwar coci ba kuma suka bayyana damuwarsu a fili. Yesu ya yi gargaɗi cewa hakan zai faru. Shin wannan yana cikin kuɗin zama almajiri na gaskiya? Ina tsammani haka ne.

Samarin

Don a nisantar da gaske, dole ne mutum ya yarda da abin da GB ke wa'azi da koyarwa. Wannan shi ne bangaren kungiyarsa kuma wannan shine bangare mai sauki. Bangaren duhu shine GB guda ɗaya yana tsammanin iyalai su rabu don manufarsu. “Ku kori garken marasa lafiya” da kuma ’yan ragunan marasa ƙarfi. Abin da suke wa’azi da koyarwa ya zo da mugayen wurare da yawa waɗanda ke da abin da za su iya ajiyewa a ciki.

Zabura, (Wahayin Yahaya 18:4)

Leonardo Josephus

Na gode Eric, don wani kyakkyawan labarin. Duk yana da sauƙi, daidai da Misalai 17:14 “Kafin husuma ta tashi, ka rabu da kai.” Kamar yadda na yi imani muna magana a nan (watakila ba za ku yarda ba) cewa mahallin wani zunubi ne na kanmu a kanmu, wannan kyakkyawar shawara ce, duk da haka an yi shi, idan ba za ku iya magance matsalolinku ko da taimakon ikilisiya ba, to kawai bar shi. Zai fi kyau kada ku yi mu'amala da wanda ba za ku iya daidaitawa da shi ba. Ɗaukar wannan zuwa tsayin da ƙungiyar ke da shi, da alama ya kasance... Kara karantawa "

Meleti Vivlon

Labarin Meleti Vivlon.