“Matan da ke yin shelar bishara mutane ne masu yawa.” - Zab. 68: 11

Gabatarwa

Labarin ya buɗe ta faɗo Farawa 2: 18 wanda ya ce an ƙirƙira mace ta farko a matsayin mace don daidaitawar namiji. Dangane da Dictionaryungiyar Ingilishi ta Oxford, “cika” yana nufin 'cikawa ko cikawa'.

Kammala, sunan.
“Wani abu wanda, idan aka kara shi, ya kammala ko ya zama duka; ko dai daga sassan biyu masu mutunta juna. "

Ma'anar ƙarshen ta da alama tana aiki anan, domin yayin da Hauwa'u ta cika Adamu, Adamu ya cika Hauwa'u. Duk da cewa an halicci mala'iku cikin surar Allah, babu wata dangantaka da keɓaɓɓiyar dangantakar ɗan adam ta wannan duniyar ta ruhu. Dukkan maza da mata ana yin surar Allah; ko mafi ƙanƙantar da girma ko girma fiye da ɗayan a gaban Allah.

“. . .Allah kuwa ya cigaba da ƙirƙirar mutum cikin surarsa, cikin surar Allah ya halicce shi; namiji da mace ya halicce su. ”(Ge 1: 27)

Kalmar wannan ayar tana nuna cewa “mutum” yana nufin mutum, ba namiji ba, ga mutum - namiji da mace - an halitta su a cikin surar Allah.
Sakin layi na 2 yayi magana game da dama na musamman da mutane ke morewa na iya haihuwar irin nasu - abinda mala'iku ba zasu iya yi ba. Wataƙila wannan ɗaya ne daga cikin abin da ya jarabci mala'ikun zamanin Nuhu su ɗauki mata da kansu.

Matsayi mara lafiya

Bayan kammala cewa sarautar mutum ya gaza gaba ɗaya, sakin layi na 5 ya ce: “Da yake mun yarda da wannan gaskiyar, mun amince da cewa Jehobah ne Sarki. - Karanta Karin Magana 3: 5, 6"
Akwai abubuwa da yawa a cikin zaɓaɓɓen mai sheƙa na Misalai 3: 5,6 don tallafawa ra'ayin cewa muna amincewa da Jehovah a matsayin mai mulki, domin wannan nassin ya gaya mana mu 'dogara ga Jehovah kuma kada mu dogara da fahimtarmu.' Tare da wannan a hankali, la'akari da Filibiyawa 2: 9-11:

“. . .Saboda wannan ne ma, Allah ya daukaka shi zuwa wani matsayi mafi daukaka kuma ya bashi da suna wanda yake birbishin kowane suna, 10 cewa a cikin sunan Yesu kowace gwiwa ya durƙusa - na waɗanda ke cikin sama da waɗanda ke cikin ƙasa da waɗanda ke ƙarƙashin ƙasa - 11 da kuma kowane harshe ya kamata ya fito fili ya yarda cewa Yesu Kristi Ubangiji ne ga ɗaukakar Allah Uba. ”

Saboda haka wanda Jehobah ya gaya mana mu yarda da shi a matsayin Ubangiji ko Sarki shi ne Yesu, ba kansa ba. Ga Yesu ne kowane gwiwa ya tanƙwara cikin biyayya. Idan harsunan mu zasu bayyane amincewa da Yesu a matsayin Ubangiji, me ya sa muke dogaro ga fahimtar kanmu kuma mu yi watsi da shi cikin yardar Jehobah. Wannan yana iya zama kamar ma'ana a gare mu. Muna iya yin tunani cewa Jehobah shi ne sarki na ƙarshe, don haka babu wata lahani a cikin wucewar Yesu da tafi dama. Koyaya, cikin jingina ga fahimtar kanmu, muna watsi da gaskiyar cewa mun bayyana Yesu a fili a matsayin Ubangiji ga ɗaukakar Allah, Uba. Jehobah yana so muyi haka ta wannan domin yana ba shi ɗaukaka kuma, ta wajen yin hakan ta hanyar, muna musanta Allah da ya cancanci.
Ba kyakkyawan matsayi bane garemu mu sanya kanmu a ciki.

Fir'auna mai wauta

Sakin layi na 11 yana magana ne game da umarnin Fir'auna na kashe duk jariran Ibraniyawa saboda Ibraniyawa suna da yawa kuma Masarawa suna ganin wannan a matsayin barazana. Maganin Fir'auna wauta ne. Idan mutum yana son sarrafa yawan mutane, ba zai kashe maza ba. Mace ce cikas ga yawan jama'a. Farawa da maza 100 da mata 100. Kashe maza 99 kuma har yanzu kuna iya samun haihuwar yara 100 a shekara. Kashe mata 99 a gefe guda kuma ko da maza 100, ba za ku sami fiye da ɗa a shekara ba. Don haka shirin kula da yawan Fir'auna ya riga ya baci kafin ya fara. Yi hankali, la'akari da yadda ɗansa ya yi shekaru 80 bayan haka lokacin da Musa ya dawo daga gudun hijirar kansa, ya bayyane cewa hikima ba dabi'ar dangi ba ce.

Bias Ya Amince Da Daurin Kai

Sakin layi na 12 ya ba da hanya ga nuna bambancin maza ta hanyar musanta abin da aka ambata a fili cikin Maganar Allah. “A zamanin alƙalai na Isra'ila, wata mace da take goyon bayan Allah ita ce annabiya Deborah. Ta ƙarfafa Alkali Barak… ” Wannan bayanin ya yi daidai da “Sharuɗɗan Abin da ke ciki” na littafin Alƙalawa a cikin TsT 2013 Edition, wanda ya jera Deborah a matsayin annabiya da Barak a matsayin Alƙali. Haka kuma,  Ka yi tunani a kan Littattafai, Xarar 1, p. 743 ya kasa haɗa Deborah a cikin jerin alƙalan Isra'ila.
Yanzu kaga abin da kalmar Allah ta ce.

“. . Yanzu Debora, annabiya, matar Lapidot, An hukunta Isra'ila a lokacin. 5 Ta zauna a gindin giginyar Debora tsakanin Rama da Betel a yankin Ifraimu. Isra'ilawa za su hau wurinta don yin hukunci. ”(Jg 4: 4, 5 NWT)

Ba a ambaci Barak ba ko da sau daya a cikin littafi mai tsarki a matsayin alkali. Don haka kawai dalilin da muke rage Deborah a matsayin alƙali kuma muka sanya Barak a madadinsa shi ne saboda ba za mu iya yarda cewa mace za ta iya riƙe matsayin da Allah ya zaɓa ba wanda zai ba ta damar jagoranci da koyar da maza. Nisancinmu yana rushewa da abin da aka bayyana a fili cikin maganar Allah. Sau da yawa ana fuskantar kalubalanci Kirista na gaske tare da tambayar, “Kuna jin kun fi na Hukumar Mulki?” Da alama, Hukumar Mulki tana tsammanin ta fi Jehobah sani, domin suna saba wa Kalmarsa da gaske.
Babu tabbas cewa matsayin Barak ya kasance yana ƙarƙashin Deborah. Ita ce ta kira shi ita kuma ita ce ta ba shi umarnin Jehobah.

“. . .Ta aika wa Barak ɗan Abinadab daga Kedesh-nafilli ya ce masa: “Ashe, Ubangiji Allah na Isra'ila bai ba da umarnin ba? 'Tafi, ku tafi Dutsen Tabor, ku ɗauki mutanen 10,000 na Naftan da Zebulun tare da ku.' (Jg 4: 6 NWT)

Bi da bi, Barak ya san matsayin da aka zaɓa, gama yana jin tsoron yaƙar maƙiya ba tare da kasancewar ta ba.

“. . A wannan ne Barak ya ce mata: “Idan za ki tafi tare da ni, zan tafi, amma idan ba za ku tafi tare da ni ba, ba zan tafi ba.” (Jg 4: 8 NWT)

Ba wai kawai ta umurce shi ba ne a madadin Jehobah, amma ta ƙarfafa shi.

“. . Sai Debora ya ce wa Barak, “Tashi, gama wannan ita ce ranar da Ubangiji zai ba da Sisera a hannunka. Shin, Ubangiji ba zai fita ba kafin ku? ” Barak ya sauko daga Dutsen Tabor tare da mutum dubu goma (10,000) na biye da shi. ” (Jg 4:14 NWT)

A bayyane yake, Deborah — mace ce — Jehobah ne da aka zaɓa don Tattaunawa a lokacin. Akwai wani dalili da za mu sa ɓata Deborah ba tare da ɓata lokaci ba daga wurin da Allah ya zaɓa. Hukumar da ke Kula da Ayyukan Shaidun Jehobah kwanan nan ta keɓe kansu cewa Allah Ya naɗa Duniyar sadarwa. Yi la'akari da wannan ta hanyar kalmomin Bitrus game da fasalin da zai bayyana kansa a zamanin ƙarshe.

“. . A akasin wannan, wannan shine abin da aka faɗa ta bakin annabi Joel, 17 'A cikin kwanaki na ƙarshe,' in ji Allah, “zan zubo da wasu daga cikin ruhuna a kan kowane irin mutane, da 'ya'yanku da 'Ya'yan ku mata za su yi annabci samarin ku kuma za su ga wahayi kuma tsofaffin samarinku za su yi mafarki; 18 har ma kan bayi na da a kan bayi na mata zan zubo da wasu daga ruhuna a wancan zamani, kuma za su yi annabci. ”(Ac 2: 16-18 NWT)

Matan za su yi annabci. Wannan ya faru a ƙarni na farko. Misali, mai wa’azin bishara yana da ’ya’ya mata huɗu marasa aure waɗanda ke yin annabci. (Ayukan Manzanni 21: 9)
Sanarwar Ubangijinmu a saukake ita ce, bawan da yake hukunta a matsayin mai aminci a lokacin da ya dawo, ana yi masa hukunci ne bisa bayar da abinci a kan kari. Hukumar da ke Kula da Ayyukan Shaidun ta ɗauki wannan bayanin don bawan yana da cikakken ikon fassara annabci da kuma bayyana gaskiyar Littafi Mai Tsarki.
Idan muka yarda da waccan hujja, to lallai ne muma zamu yarda cewa mata zasu mamaye wani bawan, in ba haka ba, ta yaya kalmomin Joel zasu cika? Da a ce mun kasance cikin kwanaki na ƙarshe a zamanin Bitrus, balle mu yanzu a zamanin ƙarshe? Saboda haka, bai kamata a ci gaba da zuba ruhun Jehobah a kan maza da mata da za su yi annabci ba? Ko kuwa cikar kalmomin Joel sun ƙare a ƙarni na farko?
Peter, a cikin numfashinsa na gaba, ya ce:

"19 Zan ba da alamu a sama a sama da alamu a ƙasa, jini da wuta da hayaƙin hayaki. 20 rana za ta zama duhu, duniyar wata kuma ta zama jini kafin ranar babbar rana kuma mai girma * * ta zo. 21 Duk wanda ya yi kira da sunan Jehobah, zai sami ceto. '' ”(Ac 2: 19-21 NWT) * [ko kuma daidai,“ Ubangiji ”]

Yanzu ranar Jehovah / ranar Ubangiji bai zo ba tukuna. Ba mu taɓa ganin rana mai duhu ba da wata mai zubar jini, ko alamun sama ko alamu na duniya. Duk da haka, wannan zai faru ko kuma kalmar Jehobah ba ta dace, kuma hakan ba zai taɓa faruwa ba.
Yin annabci yana nufin magana da hurarrun maganganu. Matar Samariyawa ta kira Yesu annabi duk da cewa kawai ya gaya mata abubuwan da suka riga suka faru. (Yahaya 4: 16-19) Yayin da muke yi wa wasu wa’azi game da maganar Allah kamar yadda ruhu mai tsarki ya bayyana mana, muna yin annabci ne ta wannan kalmar. Shin wannan ma'anar ta isa ta cika kalmomin Joel a zamaninmu, ko kuwa za a sami wani babban cikar a rayuwarmu ta gaba yayin da alamu da alamu suke bayyana, wa zai ce? Za mu jira kawai mu gani. Koyaya, duk wanda ya zama daidai amfani da waɗancan kalmomin annabci, abu ɗaya ya wuce jayayya: Maza da mata za su taka rawa. Koyaswarmu ta yanzu cewa duk wahayi yana zuwa ta hanyar karamin dandalin maza ba ya cika annabcin Littafi Mai-Tsarki.
Ba za mu iya shirya kanmu don abubuwa masu ban al'ajabi da Jehovah zai bayyana ba idan muka ba da shawara ga nuna bambanci ta hanyar durƙusawa mutane da kuma yarda da fassarar su a kan abin da aka bayyana a fili cikin Maganar Allah.

Meleti Vivlon

Labarin Meleti Vivlon.
    47
    0
    Za a son tunanin ku, don Allah sharhi.x
    ()
    x