Daya daga cikin mahimman matsi cikin Baibul ana samunsu a John 1: 14:

“Kalman nan kuwa ya zama mutum, ya zauna a cikinmu, yana mai matuƙar alheri da gaskiya, abin da ya shafi ɗa. Ya kasance cike da yardar Allah da gaskiya. ”(Yahaya 1: 14)

“Kalman ya zama jiki.” Ayar magana mai sauƙi, amma a cikin mahallin ayoyin da suka gabata, ɗayan mahimmancin gaske. Makaɗaicin goda makaɗaici wanda ta wurinsa aka halitta dukkan abubuwa, ya ɗauki siffar bawa ya zauna tare da halittunsa — domin dukkan abubuwa an yi su. a gare shi. (Kolossiyawa 1: 16)
Wannan shine taken da Yahaya ya jaddada akai-akai a cikin bishararsa.

“Ba wanda ya taɓa hawa cikin Sama sai ofan Mutum, wanda ya sauko daga can.” - John 3: 13 CEV[i]

Ban zo daga Sama domin in yi abin da na ga dama ba. Na zo ne in yi abin da Uba ya ke so in yi. Shi ne ya aiko ni, ”- John 6: 38 CEV

“Idan za ku ga ofan Mutum yana hawa zuwa sama inda ya fito?” - Yahaya 6: 62 CEV

“Yesu ya amsa ya ce,“ Ku daga ƙasa kuke, ni kuwa daga sama nake. Ku na duniyar nan ne, ni kuwa ba ni bane. ”- Yahaya 8: 23 CEV

"Yesu ya amsa: Idan da Allah ne Ubanku, da kun ƙaunace ni, domin daga wurin Allah na fito kuma daga wurinsa ne. Ya aiko ni. Ban zo da kaina ba. ”- John 8: 42 CEV

"Yesu ya amsa, "Na ce maku tabbas cewa tun kafin Ibrahim ya kasance, ni, da Ni kuma." - John 8: 58 CEV

Me zancen game da wannan allahn mai suna Logos wanda ya kasance tun kafin sauran halittu daban daban, waɗanda suke tare da Uba a samaniya kafin lokaci su kasance - da zai yarda da zama kamar mutum? Bulus ya bayyana cikakkiyar wannan hadayar ga Filibiyawa

“Ku riƙe irin wannan halin naku a cikin Almasihu Yesu, 6 wanda duk da yake ya kasance da surar Allah, bai yi la’akari da kama shi ba, wato, cewa ya zama daidai yake da Allah. 7 A'a, amma ya cire kansa ya ɗauki kamannin bawa ya zama ɗan adam. 8 Fiye da haka, lokacin da ya zo kamar mutum, ya ƙasƙantar da kansa ya zama mai biyayya har zuwa mutuwa, i, mutuwa a kan gungumen azaba. 9 Saboda wannan dalili, Allah ya daukaka shi zuwa ga wani babban matsayi kuma cikin alheri ya ba shi sunan da ke saman kowane suna, 10 cewa a cikin sunan Yesu kowace gwiwa ya durƙusa - na waɗanda ke cikin sama da waɗanda ke cikin ƙasa da waɗanda ke ƙarƙashin ƙasa - 11 kowane harshe kuma ya kamata ya fito fili cewa Yesu Kristi shine Ubangiji don ɗaukakar Allah Uba. ”(Php 2: 5-11 NWT)[ii])

Shaidan ya fahimci daidaici da Allah. Yayi kokarin kame ta. Ba haka bane Yesu, wanda bai yi la’akari da ra'ayin cewa ya zama daidai da Allah ba. Ya riƙe matsayi mafi kyau a cikin sararin samaniya, duk da haka ya ƙuduri niyyar riƙe wannan? Ba ko kaɗan, don ya ƙasƙantar da kansa ya ɗauki kamannin bawa. Shi cikakken mutum ne. Ya dandana iyakancewar sifar mutum, gami da sakamakon damuwa. Hujja game da halin bawan shi, halin mutumtakarsa, shine cewa a wani lokaci har ma yana buƙatar ƙarfafawa, wanda mahaifinsa ya kawo ta hanyar taimakon mala'ika. (Luka 22: 43, 44)
Wani allah ya zama mutum sannan ya mika kansa ga mutuwa domin ya cece mu. Wannan ya yi lokacin da bamu ma san shi ba kuma lokacin da yawancinmu suka ƙi shi da zaluntar shi. (Ro 5: 6-10; John 1: 10, 11) Ba shi yiwuwa a gare mu mu fahimci cikakken ikon wannan hadayar. Don yin hakan dole ne mu fahimci girman yanayin da Logos ya kasance da kuma abin da ya bari. Ya fi ƙarfin tunaninmu muyi haka kamar yadda muke a gare mu mu fahimci manufar rashin iyaka.
Ga muhimmiyar tambaya: Me ya sa Jehobah da Yesu suka yi wannan duka? Me ya motsa Yesu ya yi watsi da komai?

“Gama Allah ya yi ƙaunar duniya har ya ba da onlyansa, haifaffe shi kaɗai, domin duk wanda ya ba da gaskiya gare shi kada ya lalace, amma ya sami rai na har abada.” (Yahaya 3: 16 NWT)

“Shi ne wanda yake nuna darajarsa da kuma ainihin yadda yake. . . ” (Ibran 1: 3 NWT)

“Wanda ya gan ni ya ga Uban. . . ” (Yahaya 14: 9 NWT)

Loveaunar Allah ce ta sa ya aiko da -ansa makaɗaici don ya cece mu. Loveaunar Yesu ne ga Ubansa da kuma mankindan Adam shi ya sa ya yi biyayya.
A cikin tarihin ɗan adam, akwai wata alamar nuna ƙauna fiye da wannan?

Abinda Yanayin Allah Ya Bayyana

Wannan jerin game da Logos aka "Maganar Allah" aka aka Yesu Kristi ya fara a matsayin himma tsakanin Apollos da kaina don bayyana wani abu game da yanayin Yesu, wanda shine ainihin wakilcin Allah. Munyi tunanin cewa fahimtar yanayin Yesu zai taimaka mana mu fahimci yanayin Allah.
Na dauki lokaci mai tsawo kafin na iya ƙoƙarin yin rubutu game da wannan batun, kuma na faɗi ainihin dalilin shine wayar da kan jama'a game da yadda ba ni da isasshen kayan aiki. Tsananin hankali, ta yaya mutum ɗan adam zai iya fahimtar yanayin Allah? Zamu iya fahimtar wani abu game da yanayin Yesu, mutumin, har zuwa wani abu, domin mu mutane ne masu jini-da-rai kamar yadda yake, ko da yake ba ma jin daɗin yanayin zunubi. Amma Shekarun 33 he da ya yi a matsayin ɗan Adam kaɗan ne kawai taƙaitaccen tarihin - rayuwa ce mai daɗaɗuwa zuwa ga halitta. Ta yaya ni, bawa mara amfani, zan iya fahimtar yanayin allahn ɗan thea haifaffe shi kaɗai ne Logos?
Ba zan iya ba.
Don haka na yanke shawarar yin amfani da tsarin hanyar makahon da aka nemi yayi bayani game da yanayin haske. A bayyane yake, zai buƙaci koyarwa daga mutane masu hangen nesa waɗanda ya dogara da su sosai. Haka nan, ni, duk da cewa ni makaho ne ga yanayin allahntaka ta Logos, na dogara ga tushen amintacce, Kalmar Allah kaɗai. Na yi ƙoƙari na tafi da abin da ya faɗa a sarari kuma mai sauƙi kuma ba ƙoƙarin ɓoye ma'anoni masu zurfi ba. Na gwada, ina fata tare da nasara, don karanta shi kamar yadda yaro zai yi.
Wannan ya kawo mu wannan kashi na huɗu na wannan jerin, kuma ya kawo ni ga fahimta: Na zo ne don na ga cewa na kasance a kan mummunar hanya. Na kasance ina mai da hankali kan yanayin kasancewar Logos - surar sa, da zahirinsa. Wasu za su ƙi cewa na yi amfani da kalmomin mutum a nan, amma da gaske waɗanne kalmomi zan iya amfani da su. Duk “sifa” da “zahiri” kalmomi ne da ke magana game da kwayar halitta, kuma ba za a iya bayyana ruhi da waɗannan kalmomin ba, amma zan iya amfani da kayan aikin da nake da su kawai. Koyaya, gwargwadon yadda zan iya ƙoƙari in ayyana yanayin Yesu ta irin waɗannan kalmomin. Yanzu dai, na fahimci cewa ba komai. Ba komai. Cetata bata da dangantaka da cikakkiyar fahimta game da yanayin yesu, idan ta “ɗabi’a” ina nufin yanayin jikinsa / ruhaniya / na ɗan lokaci ko maras lokaci, jiha ko asalin sa.
Wannan ita ce dabi'ar da muke ƙoƙarin bayyanawa, amma ba abin da Yahaya ya bayyana mana ba. Idan munyi tunanin hakan, to muna kan hanya. Yanayin Kristi ko kalmar da Yahaya ya bayyana a cikin littattafan Littafi Mai Tsarki na ƙarshe da aka taɓa rubutawa, yanayin mutumin sa ne. A wata kalma, “halinsa”. Bai rubuta kalmomin buɗewa na asusunsa ya gaya mana daidai yadda kuma lokacin da Yesu ya kasance, ko ya kasance Allah ne ya halitta shi, ko daga Allah ne, ko ma an yi shi ba. Bai ma bayyana ainihin ma'anar abin da ake nufi da kalmar haifaffe ba. Me yasa? Wataƙila saboda ba mu da ikon fahimtar da shi cikin yanayin ɗan adam? Ko wataƙila saboda kawai ba shi da mahimmanci.
Karanta labarinsa da wasikun sa a cikin wannan haske ya nuna cewa manufarsa ita ce bayyana wasu halaye na Kristi wanda har yanzu ke ɓoye. Bayyana kasancewar sa ya kasance yana tambaya, "Don me zai ba da wannan?" Wannan bi da bi yana kai mu ga yanayin Kristi, wanda a matsayin surar Allah, ƙauna ce. Wannan sanin sadaukarwar sa ya motsa mu zuwa babbar ƙauna. Akwai wani dalili da ake magana da Yahaya “manzon ƙauna”.

Muhimmancin kasancewar kasancewar Yesu kafin mutum

Ba kamar marubutan Linjila ba, Yahaya ya bayyana sau da yawa cewa Yesu ya wanzu kafin ya zo duniya. Me yasa yake da mahimmanci a gare mu mu san hakan? Idan muka yi shakkar kasancewar Yesu kafin mutum kamar wasu sun yi, shin muna yin wata illa? Shin bambanci ne kawai na ra'ayi wanda baya samun ci gaba ta hanyar hulɗa?
Bari mu zo daga wannan sashin daga batun don mu iya ganin manufar saukarwar Yahaya game da (halin) Yesu.
Idan kawai Yesu ya wanzu lokacin da Allah ya haɗu da Maryamu, to, ya fi Adam girma, domin an halicci Adamu, yayin da aka ba da izinin Yesu kamar sauran mu - ba tare da zunubi ya gaji ba. Bugu da ƙari, irin wannan gaskata yana da Yesu bai daina komai ba domin bashi da abin da zai ba da. Bai yi sadaukarwa ba, domin rayuwarsa ta mutum ta cin nasara. Idan ya yi nasara, zai sami babbar kyauta mafi girma, kuma idan ya gaza, da kyau, ya zama kamar sauranmu, amma aƙalla da ya rayu na ɗan lokaci. Fiye da komai na rayuwarsa kafin a haife shi.
Tunanin John cewa “Allah ya yi ƙaunar duniya har ya ba da onlyansa, haifaffe shi kaɗai” aka rasa duk ƙarfin ta. (John 3: 16 NWT) Maza da yawa sun ba da ɗa guda ɗaya don su mutu a filin yaƙi don ƙasarsu. Ta yaya bayin Allah na mutum guda — da karin biliyoyi — da gaske yake na musamman ne?
Babu ƙaunar Yesu da ta musamman a wannan yanayin. Yana da komai don komai, kuma babu abin da zai yi asara. Jehobah ya ce wa dukan Kiristocin su kasance a shirye su mutu maimakon su sa amincinsu. Ta yaya wannan zai banbanta da mutuwar da Yesu ya mutu, idan dai shi ɗan adam ne kamar Adamu?
Hanya ɗaya da za mu iya kushe Jehobah ko kuma Yesu ita ce mu tuhumi halayensu. Musun da Yesu ya zo cikin jiki ya zama maƙiyin Kristi ne. (1 John 2: 22; 4: 2, 3) Shin zai iya musunsa bai wofintar da kansa ba, ya kaskantar da kansa, ya miƙa duk abin da ya samu na cinikin bayi, ya zama bai zama kamar maƙiyin Kristi ba? Irin wannan matsayin yana musun cikar ƙaunar Jehovah da ta -ansa makaɗaici.
Allah ƙauna ne. Sanarwa ce halayensa ko ingancinsa. Loveaunarsa zata buƙaci ya ba da mafi yawansa. Yana cewa bai bamu ɗan farin sa ba, ɗan onlyansa, haifaffe, wanda ya kasance a gaban sauran mutane, shine a ce ya ba mu kaɗan kamar yadda zai iya tserewa. Yana ƙasƙantar da shi kuma yana ƙasƙantar da Kristi kuma yana ɗaukar hadayar da Jehobah da Yesu suka yi da ƙima.

“Wace irin hukunci mafi girma kuke tsammani na mutum zai cancanci wanda ya tattake ofan Allah, wanda ya ɗauki darajar jinin alkawarin nan da aka tsarkake shi, wanda kuma ya fusata ruhun alherin Allah da raini? ? ”(Heb 10: 29 NWT)

A takaice

Da yake magana a kaina, wannan jerin sassan hudu zuwa yanayin Logos ya haskaka sosai, kuma ina godiya da damar saboda yadda ya tilasta min yin nazarin abubuwa ta fuskoki da dama, da kuma fahimtar da aka samu daga yawancin ra'ayoyin ku. Duk an yi su a hanya sun wadatar da ni ba kawai fahimta ta ba, har ma da sauran mutane da yawa.
Mun ɗanɗano saman ilimin Allah da kuma Yesu. Wancan shine ɗayan dalilan da yasa muke da rai na har abada a gabanmu, domin mu ci gaba da girma cikin wannan ilimin.
________________________________________________
[i] Littafi Mai-Tsarki na Kundin tarihi na Littafi Mai Tsarki
[ii] New World Translation of the Holy Scriptures

Meleti Vivlon

Labarin Meleti Vivlon.
    131
    0
    Za a son tunanin ku, don Allah sharhi.x
    ()
    x