[An buga wannan rubutun ne tun a ranar 12 ga Afrilu, 2013, amma an ba shi a wannan karshen mako za mu yi nazarin wannan labarin na farko na jerin wanda ya kunshi daya daga cikin batutuwanmu masu rikitarwa a wani lokaci, yana da kyau a sake sakin shi yanzu. - Meleti Vivlon]
 

Batun da aka dade ana jira ya iso! Tun lokacin da aka bayyana taron shekara-shekara na bara, shaidu a duk duniya suna jiran Hasumiyar Tsaro fitowar da za ta ba da wannan sabon fahimtar na amintaccen bawa mai hikima, da kuma ba da cikakken bayani wanda zai magance da yawa daga fitattun tambayoyin da tattaunawar ta haifar. Abinda muka karɓa don haƙurinmu shine batun da ke cike da sababbin fahimta. Ba ɗaya ba, amma an samar da labaran karatu guda huɗu don isar da wannan falala ta wahayi zuwa gare mu. Akwai abubuwa da yawa a cikin wannan batun don yin adalci, za mu fitar da sakonni huɗu daban-daban, ɗaya don kowane labarin.
Kamar koyaushe, burinmu shi ne mu “tabbata da abu duka” mu kuma “riƙe shi daidai.” Abin da muke nema a bincikenmu daidai yake da abin da mutanen Biriya na dā suke nema, don 'ganin ko waɗannan abubuwan haka suke'. Don haka zamu nemi tallafi na Nassi da jituwa don duk waɗannan sabbin ra'ayoyin.

Sakin layi na 3

Don samun jujjuyawar tiyoloji, sakin layi na uku yayi taƙaitaccen tattauna tsohuwar fahimtarmu game da lokacin da ƙunci mai girma ya fara. Don cike guraben, ba a ɗauki 1914 a matsayin farkon bayyanuwar Kristi ba a lokacin. Wancan an saita shi a 1874. Ba mu sake duba shi ba har zuwa 1914 har sai daga baya. Tunani na farko da muka gano har zuwa yau shine Labari na Golden Age a shekara ta 1930. Ganin cewa munyi amfani da Ayyukan Manzanni 1:11 yana nufin cewa amintattunsa ne kaɗai zasu ga dawowar tasa saboda waɗanda ba su sani ba ne kawai za su iya ganinta. zai nuna kamar ba mu yi nasara ba a wannan, kamar yadda ya cika shekaru 16 bayan 1914 kafin mu ankara da cewa ya zo cikin ikon Mulki.

Sakin layi na 5

Labarin ya ce: '' '' Matsananciyar damuwa '' ta yi daidai da abin da ya faru a cikin Urushalima da Yahudiya daga 33 CE zuwa 66 CE. ''
Wannan bayanin an yi shi ne don adana imaninmu na cikawar dutsen. 24: 4-28. Duk da haka, babu wani tabbaci na tarihi ko na Nassi da ke nuna cewa akwai “yaƙe-yaƙe, da labarin yaƙe-yaƙe, da girgizar ƙasa, da annoba, da yunwa wuri ɗaya bayan ɗaya” a cikin waɗannan shekarun. Tarihi, da yawan yaƙe-yaƙe haƙiƙa ya sauka a wannan lokacin saboda wani ɓangare na Pax Romana. Haka kuma babu alamun annoba, girgizar ƙasa da yunwa wuri ɗaya bayan wani. Idan da a ce, ashe, da ba Littafi Mai Tsarki ya rubuta wannan cikar annabcin ba? Inari ga haka, idan akwai irin waɗannan hujjojin, ko dai a cikin Nassi ko kuma daga tarihin mutane, ba za mu so mu ba da shi a nan don tallafa wa koyarwarmu ba?
Wannan ɗayan misalai ne a cikin waɗannan labaran inda muke yin bayani mai mahimmanci ba tare da samar da wani Nassi ba, tarihi, ko ma ma'ana. Ya kamata ne kawai mu yarda da bayanin kamar yadda aka bayar; gaskiya ko gaskiya daga tushe mara tushe.

Sakin layi na 6 & 7

A nan za mu tattauna lokacin da ƙunci mai girma ya auku. Akwai alaƙa ta yau da kullun tsakanin ƙunci na ƙarni na farko da zamaninmu. Koyaya, aikace-aikacenmu na wannan yana haifar da wasu sabani masu ma'ana.
Kafin karanta wannan, koma zuwa zane a kan shafukan 4 da 5 na labarin.
Anan ga rushe inda dabaru daga wannan labarin ke kaiwa:
Babban Kwatanta Tribulatoin
Kun ga yadda dabaru ke lalacewa? Tribulationunci mai girma na ƙarni na farko ya ƙare lokacin da abin ƙyama ya lalata wuri mai tsarki. Amma, idan abu ɗaya ya faru a nan gaba, ƙunci mai girma ba ya ƙarewa. An ce Urushalima ta yi daidai da Kiristendam, Kiristendam ta tafi kafin Armageddon. Amma duk da haka muna cewa, “… za mu ga Armageddon, ƙarshen ƙarshen ƙunci mai girma, wanda yayi daidai da halakar Urushalima a shekara ta 70 A.Z.” Don haka zai bayyana cewa Urushalima ta shekara ta 66 A.Z. (wacce ba ta lalace ba) tana wakiltar Kiristendam da aka lalace, kuma Urushalima ta 70 AZ wanda aka lalata yana wakiltar duniya a Armageddon.
Tabbas, akwai wani bayani na daban wanda baya buƙatar muyi tsalle ta hanyar tsalle-tsalle masu fassara, amma wannan ba wurin ƙarin hasashe bane. Zamu bar hakan zuwa wani lokaci.
Anan ga mahimman tambayoyin da ya kamata mu yi wa kanmu: Shin akwai wata hujja da aka tanadar don haɗa Armageddon a matsayin abin da ake kira “kashi na biyu” na ƙunci mai girma? Shin wannan tunanin aƙalla ya dace da nassi?
Karanta labarin cikin tsanaki ya bayyana amsar duka tambayoyin “A'a”.
Menene ainihi Littafi Mai Tsarki ya faɗi akan batun?
A cewar Mt. 24:29, alamun da ke gaban Armageddon sun zo “bayan tsananin kwanakin nan ”. Don haka me yasa muke musun waccan sanarwa ta Ubangijinmu kuma muke cewa wadannan alamun sun zo a lokacin ƙunci mai girma? Mun isa ga imaninmu a cikin ƙunci mai girma kashi biyu wanda ba bisa ga Nassi ba, amma a kan fassarar ɗan adam. Mun kammala cewa kalmomin Yesu a Mt. 24:21 dole ne a yi amfani da Armageddon. Daga par. 8: “Tare da yaƙin Armageddon a matsayin ƙarshensa, wannan ƙunci mai girma da zai zo zai zama na musamman — taron da ba‘ a taɓa faruwa ba tun farkon duniya. ’“ Idan Armageddon ƙunci ne, to ruwan tsufana na zamanin Nuhu ma ɗaya ne . Lalatar Saduma da Gwamarata, ana iya masa taken, “tribulationuncin da ke kan Saduma da Gwamrata.” Amma wannan bai dace ba, shin hakan? Ana amfani da kalmar damuwa a cikin Nassosin Helenanci don nuni zuwa lokacin gwaji da damuwa, kuma kusan koyaushe ana amfani da mutanen Allah ne, ba miyagu ba. Ba a gwada mugaye. Don haka Ruwan Tsufana, Saduma da Gwamarata da Armageddon, ba lokacin gwaji ba ne, amma halakarwa ce. Za a iya jayayya, Armageddon shine mafi girman hallaka a kowane lokaci, amma Yesu ba yana magana ne game da hallaka ba, amma ƙunci ne.
Haka ne, amma an lalata Urushalima kuma wannan shine ake kira mafi tsananin ƙunci a kowane lokaci ta wurin Yesu. Zai yiwu, amma watakila ba. Fitowar da yayi annabta tana nuni ga kiristocin da ake buƙata suyi tafiya, don barin gida da murhun wuta, kit da dangi akan sanarwar ɗan lokaci. Wannan jarabawa ce. Amma an gajarta wadancan ranaku domin abin da zai zo ya sami ceto. An gajarta su a shekara ta 66 bayan haihuwar, saboda haka tsananin ya ƙare a lokacin. Shin kuna cewa kuna yanke wani abu idan zaku sake farawa ne kawai? Don haka, abin da ya biyo baya shine halakar a shekara ta 70 A.Z., ba farkawar tsananin ba.

Sakin layi na 8

Narshen bayanin yana nuna cewa mun bar ra'ayin cewa wasu shafaffu na iya rayuwa har zuwa Armageddon. Arshen ƙarshen ambaton “Tambaya daga Masu Karatu” a ciki Hasumiyar Tsaro na 14 ga Agusta, 1990 wanda ke tambaya, “Shin wasu shafaffun Kiristoci za su tsira daga“ babban tsananin ”su rayu a duniya”. Talifin ya amsa wannan tambayar da waɗannan kalmomin farko: “A bayyane yake, Littafi Mai Tsarki bai faɗa ba.”
CIGABA DA NI?!
Gafara dai. Wannan ba martani ne mai mutunci ba, amma in fada gaskiya, amsar kaina ce ta karan kaina yayin karanta wannan. Bayan haka, Littafi Mai-Tsarki ya faɗi haka kuma a sarari. Ya ce: “Nan da nan bayan da Wahalar waɗannan kwanaki… zai aike da mala'ikunsa da babbar ƙaho, kuma za su tattara zaɓaɓɓunsa… ”(Mt 24: 29, 31) Ta yaya Yesu ya faɗi hakan sarai? Ta yaya za mu iya nuna wata shakka ko rashin tabbas game da jerin abubuwan da ya annabta?
Akalla yanzu, muna da shi daidai. Da kyau, kusan. Mun ce za a ɗauke su - kada mu yi amfani da kalmar, “fyaucewa” - kafin Armageddon, amma tun da mun yi la'akari da cewa zai zama kashi na biyu na babban tsananin, har yanzu ba su rayu ta wurin ba - aƙalla ba duka ba na shi. Amma don canji kawai, bari mu tafi da ainihin abin da Littafi Mai Tsarki ya faɗa kuma mu yarda cewa shafaffu suna da rai bayan za a fyauce tsananin.

Sakin layi na 9

Wannan sakin layi yana cewa, “… Mutanen Jehovah, a matsayin rukuni, za su fito daga cikin babban tsananin.”
Me yasa “a kungiyance”? Duk Kiristocin da suka bar Urushalima a shekara ta 66 A.Z. sun sami ceto. Duk wani Kiristan da ya tsaya a baya ya daina zama Krista saboda rashin biyayya. Dubi duk halakar da Jehovah ya kawo cikin tarihi. Babu wani misali inda aka rasa wasu daga cikin amintattunsa suma. Lalacewar jingina da asarar da aka yarda da su kalmomin da suka shafi ɗan adam ne, ba yaƙin Allah ba. Cewa an cece mu a matsayin ƙungiya yana ba da damar tunanin cewa mutane na iya ɓacewa, amma ƙungiyar gabaɗaya zata tsira. Hakan yana gajarta hannun Jehovah, ko ba haka ba?

Sakin layi na 13

A sakin layi na 13 ƙarshe shine Yesu “ya zo a lokacin ƙunci mai girma”. Wannan ya fito fili daga tsari tare da nassi abin ba'a ne. Ta yaya za a iya bayyane wannan sashin…
(Matta 24: 29, 30) “Nan da nan bayan tsanani na waɗannan kwanaki… za su ga ofan Mutum yana zuwa cikin gajimare da iko da ɗaukaka mai yawa. ”
Duk wannan labarin yakamata ya zama sanarwa mai iko akan lokaci (lura da girmamawa kan "yaushe" a cikin take da sakin layin buɗewa). Da kyau sosai. A cikin Mt. 24:29 Yesu yayi cikakken bayani game da lokacin abubuwan da zasu faru. Koyarwarmu ta saba wa maganarsa. Shin muna magance sabanin a ko'ina? A'a. Shin muna ba da tallafi daga Nassi don koyarwar mu da ta sabawa don taimakawa mai karatu magance rikicin? A'a. Mun sake yin maganganun son rai wanda mai karatu zai yarda da shi ba tare da shakku ba.

Sakin layi na 14 (gaba)

Arƙashin ƙaramin taken “Yaushe Yesu Zai Zo?” zamu magance canji a fahimtarmu game da lokacin zuwan Kristi kamar yadda ya shafi misalai na 1) bawan nan mai aminci, mai hikima, 2) budurwai a matsayin bikin aure, da kuma 3) talanti. A ƙarshe mun yarda da bayyane abin da duk masu sharhi na Kirista suka sani tsawon shekaru: cewa dawowar Kristi tukuna ne. Wannan sabon haske ne kawai a gare mu. Duk sauran manyan addinan da suke da'awar cewa suna bin Kristi sun gaskanta hakan shekaru da yawa. Wannan yana da tasiri akan fassararmu game da aikace-aikacen Mis. 4:18 wanda yake yana da zurfin gaske cewa zamuyi ma'amala dashi a cikin wani matsayi daban.

Sakin layi na 16-18

Kamar yadda aka fada a sama, an taƙaita ambaton misalin Yarinya budurwa masu hankali da wauta. Sabon fahimtarmu ya shafe fassararmu ta baya game da waɗannan misalai waɗanda duk abin ya cika su daga shekara ta 1914 zuwa 1919. Koyaya, ba a ba da sabon fahimta a nan, don haka muna jiran fassarar da aka bita.

Summary

Muradin mu ne na rashin nuna son kai kuma muyi nazarin waɗannan labaran yadda ya kamata. Koyaya, tare da rabin rabin dozin mahawara a cikin labarin farko na hudun, babban kalubale ne yin hakan. Sabbin fahimta suna buƙatar koyar tare da cikakken tallafi na Nassi. Duk wani abin da ya saɓa da nassi yana buƙatar bayani da warware shi. Bai kamata a gabatar da bayanan tallafi azaman karɓaɓɓe ko tabbataccen gaskiya ba tare da isasshen tabbaci daga Nassi ko rikodin tarihi. Abubuwan da muka gabata duka bangare ne na “kwatancen lafiyayyun kalmomi”, amma tsari ne wanda ba zamuyi riko dashi ba a wannan labarin. (1 Tim. 1:13) Bari mu ga ko za mu fi dacewa a talifofi na gaba.

Meleti Vivlon

Labarin Meleti Vivlon.
    60
    0
    Za a son tunanin ku, don Allah sharhi.x
    ()
    x