Lissafin Halitta (Farawa 1:1 – Farawa 2:4): Rana ta 5-7

Farawa 1:20-23 – Rana ta biyar ta Halitta

“Allah kuma ya ci gaba da cewa, Bari ruwaye su fito da tarin masu rai, bari kuma tsuntsaye su tashi bisa duniya bisa fuskar sararin sama. Allah kuma ya halicci manyan dodanni na teku, da kowane mai rai mai rai wanda yake motsi, ruwaye kuma suka yi ta bullowa bisa ga irinsu, da kowane irin dabba mai fikafikai iri iri. Kuma Allah ya gani da kyau."

“Da haka Allah ya sa musu albarka, yana cewa, ‘Ku hayayyafa, ku riɓaɓɓanya, ku cika ruwayen da ke cikin kwarkwatansu, ku bari tsuntsaye su yi yawa a duniya. Ga maraice, ga safiya, kwana na biyar.”

Halittun Ruwa Da Masu Yawo

Da yanayi na iya faruwa a yanzu, ranar halitta ta gaba ta ga tarin halittu masu rai da yawa an halicce su.

Na farko, kifaye, da duk sauran halittu masu ruwa, kamar anemones na teku, whales, dolphins, sharks, cephalopods (squid, dorinar ruwa, ammonites, amphibians, da dai sauransu), duka sabo da ruwan gishiri.

Na biyu, halittu masu tashi, kamar kwari, jemagu, pterosaurs, da tsuntsaye.

Kamar ciyayi a rana ta 3, an halicce su ne bisa ga nau'ikan su, suna da ikon samar da nau'ikan nau'ikan nau'ikan a cikin su.

Har ila yau, ana amfani da kalmar Ibrananci "bara" ma'ana "halitta".

An fassara kalmar Ibrananci "tannin" a matsayin "manyan dodanni na teku". Wannan cikakken kwatanci ne na ma'anar wannan kalmar Ibrananci. Tushen wannan kalma yana nuna wata halitta mai tsayi. Yana da ban sha'awa a lura cewa tsofaffin fassarorin Ingilishi sau da yawa suna fassara wannan kalmar a matsayin "dorunan". Yawancin tsoffin al'adun gargajiya sun ba da labarin manyan dodanni na teku (da dodanni na ƙasa) waɗanda suke kira dodanni. Bayanin da aka ba wa waɗannan halittu da kuma zane-zane na lokaci-lokaci suna tunawa da zane-zane da kwatanci waɗanda masana kimiyyar zamani suka yi wa halittun teku irin su plesiosaurs da mesosaurs da dinosaur na ƙasa.

Tare da yanayi da rana da wata da taurari, halittu masu tashi da manyan dodanni na teku za su iya kewayawa. Lalle ne wasun su, lokacin aurensu yana ƙayyadad da lokacin cikar wata, wasu kuma lokacin hijira. Kamar yadda Irmiya 8:7 ya gaya mana “Ko da shamuwa a cikin sammai, ya san lokutanta; da kunkuru da mai sauri da na bulbul, suna lura da lokacin shigowar kowa.”.

Har ila yau, dole ne a lura da wani da hankali amma muhimmin bambanci, wato cewa halittun da ke tashi a cikin ƙasa. akan fuska na sararin sama (ko sararin sama) maimakon a ciki ko ta cikin sararin sama.

Allah ya albarkaci waɗannan sababbin halittu kuma ya ce za su ba da ’ya’ya kuma za su yi yawa, za su cika magudanan ruwa da ƙasa. Wannan ya nuna kulawarsa ga halittarsa. Hakika, kamar yadda Matta 10:29 ya tuna mana. “Ashe, ba a sayar da gwarare biyu kobo guda ba? Duk da haka ba ɗaya daga cikinsu da zai fāɗi ƙasa ba tare da sanin Ubanku ba.  Hakika, Allah ya damu da dukan halittunsa, musamman ’yan Adam, wanda shi ne batun da Yesu ya ci gaba da yi, cewa ya san yawan gashin da muke da su a kan mu. Ko da ba mu san wannan duka ba sai dai idan mun kasance gaba ɗaya ba tare da cikakkiyar gashin gashi ba, wanda ke da wuyar gaske!

A ƙarshe, ƙirƙirar halittun teku da na shawagi wani mataki ne mai ma'ana don dorewar samar da halittu masu alaƙa da juna. Haske da duhu, bayan ruwa da busasshiyar ƙasa, biye da ciyayi, biye da haske mai haske a matsayin alamun abinci da shugabanci ga dabbobi da halittu masu zuwa.

Farawa 1:24-25 – Rana ta Shida ta Halitta

"24Allah ya ci gaba da cewa: “Bari ƙasa ta fitar da masu-rai masu-rai bisa ga iri-iri, na gida da namomin jeji, da namomin ƙasa bisa ga irinsu.” Kuma ya zama haka. 25 Allah kuma ya yi namomin ƙasa bisa ga irinsu, na gida kuma bisa ga irinsu, da kowace dabbar ƙasa bisa ga irinta. Kuma Allah ya ga cewa (ya yi kyau).

Dabbobin Kasa da Dabbobin Gida

Da ya halicci ciyayi a rana ta uku, da namomin ruwa da na shawagi a rana ta biyar, Allah ya halicci dabbobin gida, masu motsi ko masu rarrafe, da namomin jeji.

Lafazin na nuni da cewa an halicci dabbobin gida ne bisa ga nau’insu wanda ke nuni da son rai ko iya kiwo, alhali kuma akwai namun dajin da ba za su taba yin kiwo ba.

Wannan ya kammala halittar halittu masu rai, ban da mutane da za su biyo baya.

 

Farawa 1: 26-31 - Rana ta Shida ta Halitta (ci gaba)

 

"26 Kuma Allah ya ci gaba da cewa: “Bari mu yi mutum cikin surarmu, bisa ga kamanninmu, su mallaki kifayen teku, da namomin sama, da namomin jeji, da dukan duniya, da kowane irin motsin rai. dabbar da ke motsi bisa ƙasa.” 27 Allah kuma ya halicci mutum cikin kamaninsa, cikin surar Allah ya halicce shi; namiji da mace ya halicce su. 28 Ƙari ga haka, Allah ya albarkace su kuma Allah ya ce musu: “Ku hayayyafa, ku riɓaɓɓu, ku cika duniya, ku mallake ta, ku mallaki kifayen teku, da namomin sama, da kowane mai-rai wanda ke rarrafe bisa ga Ubangiji. duniya."

29 Allah ya ci gaba da cewa: “Ga shi, na ba ku dukan tsiro masu ba da iri waɗanda suke bisa saman duniya duka, da kowane itacen da yake cikin ’ya’yan itace masu ba da iri. A gare ku ku bar shi ya zama abinci. 30 Kuma ga kowane namomin jeji na duniya, da kowane mai tashi na sama, da kowane abin da yake motsi a cikin ƙasa, wanda rai yake cikinsa, na ba da dukan korayen ciyawa abinci.” Kuma ya zama haka.

31 Bayan haka Allah ya ga dukan abin da ya yi, duba! [ya yi] kyau sosai. Ga maraice da safe, kwana na shida.

 

Man

A karshen rana ta shida, Allah ya halicci mutum cikin kamanninsa. Wannan yana nufin halayensa da halayensa, amma ba ga matakin ɗaya ba. Namiji da macen da ya halitta kuma za su kasance da iko bisa dukan dabbobin da aka halitta. An kuma ba su aikin cika duniya da mutane (ba cika cika ba). Abincin mutane da na dabbobi su ma sun bambanta da na yau. Dukkan mutanen biyu an ba su koren ciyayi ne kawai don abinci. Wannan yana nufin cewa ba a halicci dabbobi a matsayin masu cin nama ba kuma mai yuwuwa hakan yana nufin ba a sami masu ɓarna ba. Bugu da ƙari, komai yana da kyau.

Yana da mahimmanci a lura cewa halittar mutum ba a yi magana dalla-dalla ba a cikin Farawa 1 domin wannan asusu ne da ke ba da bayyani na dukan lokacin Halitta.

 

Farawa 2: 1-3 - Ranar Bakwai na Halitta

“Haka sammai da ƙasa da rundunarsu duka suka cika. 2 Kuma a rana ta bakwai Allah ya cika aikinsa da ya yi, kuma a rana ta bakwai ya huta daga dukan aikin da ya yi. 3 Kuma Allah ya albarkaci rana ta bakwai, ya tsarkake ta, domin a cikinta ya huta daga dukan aikinsa da Allah ya halitta domin ya yi.”

Ranar Hutu

A rana ta bakwai Allah ya gama halittarsa ​​ya huta. Wannan ya ba da dalilin gabatar da ranar Asabaci daga baya a cikin Dokar Musa. A cikin Fitowa 20:8-11, Musa ya bayyana dalilin faɗin Asabar “Ku tuna da ranar Asabar domin ku kiyaye ta. 9 Za ku yi hidima kuma za ku yi dukan ayyukanku kwana shida. 10 Amma rana ta bakwai Asabar ce ga Ubangiji Allahnku. Kada ku yi kowane aiki, kai, ko ɗanka, ko 'yarka, ko bawanka, ko baiwarka, ko dabbarka, ko baƙon da yake cikin ƙofofinka. 11 Gama cikin kwana shida Ubangiji ya yi sammai da ƙasa da teku da dukan abin da ke cikinsu, ya kuwa huta a rana ta bakwai. Shi ya sa Jehobah ya albarkaci ranar Asabar kuma ya tsarkake ta.”

Akwai kwatanci kai tsaye tsakanin Allah yana aiki na kwana shida da Isra'ilawa suna aiki na kwana shida sannan suka huta a rana ta bakwai kamar yadda Allah ya yi. Wannan zai ƙara nauyi ga fahimtar cewa kwanakin halitta kowane tsawon sa'o'i 24 ne.

 

Farawa 2:4 – Taƙaice

“Wannan shi ne tarihin sama da ƙasa a lokacin da aka halicce su, a ranar da Ubangiji Allah ya yi duniya da sama.”

Colophons da toledige[i]

Wannan magana “a ranar da Ubangiji Allah ya yi duniya da sama” wasu sun yi amfani da su don nuna cewa kwanakin halitta ba sa'o'i 24 ba ne amma tsawon lokaci. Duk da haka, maɓallin yana "a cikin". Kalmar Ibrananci “Yom” da aka yi amfani da ita da kanta a Farawa sura 1, tana nan wanda ya cancanta tare da "be-", yin "be-yom"[ii] wanda ke nufin "a cikin yini" ko fiye da kalmar "lokacin", don haka yana nufin lokacin gama kai.

Wannan aya ita ce aya ta ƙarshe ga tarihin sama da ƙasa da ke cikin Farawa 1:1-31 da Farawa 2:1-3. Shi ne abin da aka sani da a "da turaedigo ” jimla, taƙaitaccen nassi da ya gabace ta.

Kamus ya bayyana "da turaedigo ” a matsayin "Tarihi, musamman tarihin iyali". Hakanan an rubuta shi a cikin sigar colophon. Wannan na'ura ce ta gama gari a ƙarshen kwamfutar hannu ta cuneiform. Yana ba da bayanin da ya ƙunshi take ko bayanin labarin, wani lokaci kwanan wata, kuma yawanci sunan marubuci ko mai shi. Akwai tabbaci cewa har yanzu ana amfani da gumaka a zamanin Iskandari Mai Girma bayan shekaru 1,200 bayan Musa ya tattara kuma ya rubuta littafin Farawa.[iii]

 

Colophon na Farawa 2:4 an yi shi kamar haka:

A bayanin: "Wannan shi ne tarihin sammai da kassai a lokacin da aka halicce su".

Lokacin: “a cikin ranar” “wanda aka yi duniya da sama” da ke nuna an rubuta jim kaɗan bayan abubuwan da suka faru.

Marubuci ko Mai shi: Wataƙila “Jehobah Allah” (wataƙila an rubuta shi kamar yadda ya dace da dokoki 10 na farko).

 

Sauran Rarrabuwar Farawa sun haɗa da:

  • Farawa 2: 5 - Farawa 5: 2 - Allunan rubuta ta ko na Adamu.
  • Farawa 5: 3 - Farawa 6: 9a - Allunan da aka rubuta ko na Nuhu.
  • Farawa 6: 9b - Farawa 10: 1 - Allunan da aka rubuta ko na 'ya'yan Nuhu.
  • Farawa 10:2 - Farawa 11:10a - Allunan da Shem ya rubuta ko na Shem.
  • Farawa 11:10b - Farawa 11:27a - Allunan da aka rubuta ta Terah.
  • Farawa 11:27b - Farawa 25:19a - Allunan rubuta ta ko na Ishaku da Isma'ilu.
  • Farawa 25:19b - Farawa 37:2a - Allunan da aka rubuta ko na Yakubu da Isuwa. Wataƙila an ƙara zuriyar Isuwa daga baya.

Farawa 37:2b - Farawa 50:26 - Wataƙila Yusufu ne ya rubuta a kan papyrus kuma ba shi da ƙofa.

 

A wannan lokacin, zai yi kyau mu bincika tabbacin yadda Musa ya rubuta littafin Farawa.

 

Musa da Littafin Farawa

 

Musa ya yi karatu a gidan Fir'auna. Don haka da ya zama ya koyi karatu da rubuta cuneiform, harshen duniya na lokacin, da kuma hiroglyphics.[iv]

A cikin nakalto majiyoyinsa ya nuna kyakkyawan aiki na rubutu, wanda ake aiwatarwa a yau a cikin dukkan kyawawan ayyukan ilimi. Idan aka ba shi horo, zai iya fassara cuneiform idan an buƙata.

Lissafin da ke cikin Farawa ba fassarar madaidaiciya ba ce kawai ko harhada waɗannan tsofaffin takardu waɗanda tushensa ne. Ya kuma kawo sunayen wurare na zamani domin Isra'ilawa da masu sauraronsa su fahimci inda waɗannan wuraren suke. Idan muka dubi Farawa 14:2,3,7,8,15,17 za mu iya ganin misalan wannan. Misali, v2"Sarkin Bela (wato Zowar), v3 “Ƙarƙashin Filin Siddim, wato Tekun Gishiri”, da sauransu.

An kuma ƙara bayani, kamar a cikin Farawa 23:2,19 inda aka gaya mana haka Saratu ta rasu a Kiriyat-arba, wato Hebron a ƙasar Kan'ana., yana nuna cewa an rubuta wannan kafin Isra’ilawa su shiga ƙasar Kan’ana, idan ba haka ba, da ba zai zama da amfani ba.

Akwai kuma sunayen wuraren da ba su wanzu. Alal misali, Farawa 10:19 tana ɗauke da tarihin Kan’ana ɗan Ham. Ya kuma ƙunshi sunayen garuruwan, waɗanda daga baya aka halaka a zamanin Ibrahim da Lutu, wato Saduma da Gwamrata, waɗanda kuma ba su wanzu a zamanin Musa.

 

Wasu misalan yuwuwar ƙara da Musa ya yi zuwa ainihin rubutun cuneiform, don dalilai na bayani, sun haɗa da:

  • Farawa 10: 5 "Daga waɗannan mutanen teku sun bazu zuwa yankunansu bisa ga danginsu a cikin al'ummarsu, kowanne da harshensa."
  • Farawa 10: 14 “Daga wurin wanda Filistiyawa suka zo”
  • Farawa 14:2, 3, 7, 8, 17 Karin bayani. (Duba a sama)
  • Farawa 16: 14 "har yanzu yana nan, [rijiya ko bazara Hajara ta gudu zuwa] tsakanin Kadesh da Bered."
  • Farawa 19: 37b “Shi ne uban Mowabawa na yau.”
  • Farawa 19: 38b “Shi ne uban Ammonawa na yau.”
  • Farawa 22: 14b Har wa yau ana cewa, 'A kan dutsen Ubangiji za a yi tanadinsa.'
  • Farawa 23:2, 19 Tabbataccen bayani. (Duba a sama)
  • Farawa 26: 33 "Kuma har wa yau sunan garin Biyer-sheba."
  • Farawa 32: 32 “Don haka har wa yau Isra’ilawa ba sa cin jijiyar da ke manne da kwas ɗin kwatangwalo, gama an taɓa kwas ɗin kwatangwalo na Yakubu kusa da jijiyar.”
  • Farawa 35: 6, 19, 27 Ƙarin bayani.
  • Farawa 35: 20 "Har wa yau kuma ginshiƙin yana alama kabarin Rahila."
  • Farawa 36:10-29 Wataƙila an ƙara zuriyar Isuwa daga baya.
  • Farawa 47: 26 "-har yanzu yana aiki a yau-"
  • Farawa 48: 7b "wato, Baitalami."

 

Shin Ibrananci yana wanzuwa a lokacin Musa?

Wannan wani abu ne da wasu malaman "na al'ada" suke jayayya, duk da haka, wasu sun ce yana yiwuwa. Ko farkon rubutaccen rubutun Ibrananci ya wanzu ko a'a a lokacin, littafin Farawa ma ana iya rubuta shi da maƙalar haruffa ko kuma wani nau'i na farko na rubutun Masarawa. Kada mu manta da cewa, da yake Isra’ilawa sun kasance bayi kuma suna zaune a Masar na ƙarni da yawa, hakanan yana yiwuwa, sun kuma san rubutun lafuzza ko kuma wani nau’in rubutu.

Koyaya, bari mu ɗan bincika tabbacin da ke akwai na rubutaccen Ibrananci na farko. Ga masu sha'awar ƙarin dalla-dalla akwai bidiyo mai kyau na musamman guda 2 a cikin Tsarin Shaida (waɗanda aka ba da shawarar sosai) mai suna "Rikicin Musa" wanda ke nuna shaidar da ke akwai. [v]

Abubuwa 4 masu muhimmanci duka suna bukatar gaskiya domin Musa ya iya rubuta Littafin Fitowa a matsayin abin da ya gani da idonsa kuma ya rubuta littafin Farawa. Su ne:

  1. Dole ne rubutun ya kasance a lokacin Fitowa.
  2. Dole ne rubutun ya kasance a yankin Masar.
  3. Rubutun ya buƙaci samun haruffa.
  4. Ya kamata ya zama nau'in rubutu kamar Ibrananci.

Rubutun rubutun da aka rubuta (1) mai suna "Proto-Siniatic"[vi] [vii] An samu a Misira (2). Tana da haruffa (3), wanda ya bambanta da na Masarautun haruffa, ko da yake akwai wasu kamanceceniya a bayyane a cikin wasu haruffa, kuma (4) waɗannan rubuce-rubucen a cikin wannan rubutun ana iya karanta su azaman kalmomin Ibrananci.

Waɗannan rubuce-rubucen (1) sun kasance a cikin shekaru 11 na sarautar Amenemhat III, wanda wataƙila Fir’auna na zamanin Yusufu ne.[viii] Wannan yana cikin lokaci na 12th Daular Masarautar Tsakiyar Masar (2). An san rubutun da Sinai 46 da Sinai 377, Sinai 115, da Sinai 772, dukkansu daga yankin ma'adinan turquoise a arewa maso yammacin yankin Sinai. Har ila yau, Wadi El-Hol 1 & 2, da Lahun Ostracon (daga kusa da tafkin Faiyum).

Wannan yana iya ƙila yana nuna Yusufu a matsayin wanda ya kafa rubutun da haruffa (wataƙila a ƙarƙashin hurewar Allah), domin ya san haruffa a matsayin mai mulki na biyu a Masarautar Masar, amma shi ma Ibrananci ne. Allah kuma ya yi magana da shi, domin ya iya fassara mafarkai. Bugu da ƙari, a matsayinsa na mai kula da Masar, da ya buƙaci ya zama mai ilimi kuma ya yi amfani da hanyar sadarwa mai sauri fiye da haruffa don cimma wannan.

Idan wannan rubutun proto-Siniatic da gaske Ibrananci ne na farko, to:

  1. Shin ya dace da kamannin Ibrananci? Amsar ita ce eh.
  2. Ana iya karantawa azaman Ibrananci? Bugu da ƙari, gajeriyar amsar ita ce e.[ix]
  3. Shin ya dace da tarihin Isra’ilawa? Ee, kamar kusan 15th Karni KZ ya ɓace daga Masar kuma ya bayyana a Kan'ana.

Hieroglyph, Rubutun Siniatic, Ibrananci na Farko, Kwatancen Girkanci na Farko

Akwai ƙarin shaidu da yawa da za a bincika don tallafawa waɗannan amsoshin na "e" fiye da a taƙaice a sama. Wannan taƙaitaccen taƙaitaccen bayani ne; duk da haka, ya isa ya ba da shaida cewa Musa zai iya rubuta Attaura[X] (littattafai 5 na farko na Littafi Mai Tsarki) har da Farawa a lokacin.

Shaidar Cikin Gida

Wataƙila abin da ya fi muhimmanci shi ne tabbaci na cikin Littafi Mai Tsarki game da ilimin da Isra’ilawa na lokacin da Musa suka yi. Ka lura da abin da Jehobah ya umurci Musa da Musa ya umurci Isra’ilawa a waɗannan nassosi:

  • Fitowa 17: 14 “Ubangiji ya faɗa wa Musa haka.”rubuta wannan a matsayin abin tunawa a cikin littafin, sa'an nan kuma buga shi a kunnen Joshuwa.
  • Maimaitawar Shari'a 31: 19 “Yanzu kuma rubuta don kanku wannan waƙar, ku koya wa ’ya’yan Isra’ilawa.”
  • Kubawar Shari'a 6: 9 da 11: 20 "Kuma dole ne ku rubuta su [umarnina] bisa madogaran ƙofofin gidanku da bisa ƙofofinku.”
  • Duba kuma Fitowa 34:27, Kubawar Shari’a 27:3,8.

Waɗannan umarnin sun bukaci Musa da kuma sauran Isra’ilawa su yi karatu. Har ila yau, ba zai yiwu ba ta amfani da hiroglyphs, kawai rubutaccen harshe ne kawai zai yiwu wannan duka.

Musa ya rubuta alkawarin Ubangiji Allah a cikin Kubawar Shari'a 18:18-19 wanda shine, "Zan tayar musu da annabi daga cikin 'yan'uwansu kamar ku. Zan sa maganata a bakinsa, zai faɗa musu dukan abin da na umarce shi. 19 Duk wanda ya ƙi jin maganata da zai faɗa da sunana, ni da kaina zan nemi lissafi a wurinsa.”

Wannan annabin shine Yesu, kamar yadda Bitrus ya gaya wa Yahudawa masu sauraron da ke cikin Haikali ba da daɗewa ba bayan mutuwar Yesu a Ayyukan Manzanni 3:22-23.

A ƙarshe, wataƙila ya dace cewa kalma ta ƙarshe a nan ta tafi wurin Yesu, da ke rubuce cikin Yohanna 5:45-47. Da yake magana da Farisawa ya ce “Kada ku yi tsammani zan ƙara muku ƙara ga Uba; Akwai wanda ya zarge ka, Musa, wanda ka sa zuciya gare shi. Hakika, da kun gaskata Musa, da kun gaskata ni, gama shi ya rubuta labarina. Amma in ba ku gaskata abin da ya rubuta ba, ta yaya za ku gaskata maganata?”

I, in ji Yesu ɗan Allah, idan muka yi shakkar maganar Musa, ba mu da dalilin gaskata Yesu da kansa. Saboda haka yana da muhimmanci mu kasance da gaba gaɗi cewa Musa ya rubuta littafin Farawa da sauran Attaura.

 

 

Labari na gaba na wannan jerin (Sashe na 5) zai fara bincika Tarihin Adamu (da Hauwa’u) da ke cikin Farawa 2:5 – Farawa 5:2.

 

[i] https://en.wikipedia.org/wiki/Colophon_(publishing)  https://en.wikipedia.org/wiki/Jerusalem_Colophon

[ii] https://biblehub.com/interlinear/genesis/2-4.htm

[iii] https://www.britishmuseum.org/collection/object/W_1881-0428-643 , https://www.britishmuseum.org/collection/object/W_1881-0428-643

[iv] An gano allunan Cuneiform na wasiƙun Jami'an Falasɗinawa tare da Gwamnatin Masar na lokacin a Masar a cikin 1888 a Tell-el-Amarna. https://en.wikipedia.org/wiki/Amarna_letters

[v] https://store.patternsofevidence.com/collections/movies/products/directors-choice-moses-controversy-blu-ray Hakanan ana samun wannan akan Netflix ko dai kyauta ko na haya. Trailers na jerin suna samuwa akan Youtube don kallo kyauta a lokacin rubutu (Agusta 2020) https://www.youtube.com/channel/UC2l1l5DTlqS_c8J2yoTCjVA

[vi] https://omniglot.com/writing/protosinaitc.htm

[vii] https://en.wikipedia.org/wiki/Proto-Sinaitic_script

[viii] Domin neman shaidar dangantakar Yusuf da Amenemhat III duba "Tsarin Shaida - Fitowa" by Tim Mahoney da "Fitowa, Labari ko Tarihi" da David Rohl. Don ƙarin bayani game da Yusufu da Farawa 39-45.

[ix] Alan Gardiner a cikin littafinsa "The Egypt Origin of the Semitic Alphabet" ya fada “Al’amarin harafin haruffan rubutun da ba a san shi ba yana da ban mamaki… Ma’anar waɗannan sunaye, waɗanda aka fassara a matsayin kalmomin Semitic [kamar Ibrananci] a sarari ne ko a fili a cikin lokuta 17.” Yana magana ne akan rubutun Proto-Siniatic da aka samu a Serabit El-Khadim ta Petries a 1904-1905.

[X] Farawa, Fitowa, Firistoci, Lissafi, Kubawar Shari'a, wanda aka fi sani da Attaura (Doka) ko Pentateuch (Littattafai 5).

Tadua

Labarai daga Tadua.
    24
    0
    Za a son tunanin ku, don Allah sharhi.x
    ()
    x