Lokacin da na kafa wannan rukunin yanar gizon, dalilin sa shi ne tattara bincike daga wurare daban-daban don kokarin tantance menene gaskiya da karya. Da yake ni Mashaidin Jehobah ne, an koya mini cewa ina cikin addini guda ɗaya tak, addini kaɗai da ya fahimci Littafi Mai Tsarki sosai. An koya mini in ga gaskiyar Littafi Mai Tsarki game da baƙi da fari. Ban gane a lokacin ba abin da ake kira “gaskiya” na yarda da shi a matsayin gaskiya sakamakon eisegesis ne. Wannan dabara ce ta yadda mutum zai sanya ra'ayin kansa akan nassi na Littafi Mai Tsarki maimakon barin Littafi Mai-Tsarki yayi magana da kansa. Tabbas, babu wanda ke koyar da Littafi Mai-Tsarki da zai yarda cewa koyarwarsa ko koyarwarta ta dogara ne da hanyar koyar da ilimin ɗan adam. Kowane mai bincike yana da'awar amfani da tafsiri da kuma samun gaskiya zalla daga abin da ke cikin Nassi.

Na yarda cewa ba shi yiwuwa a tabbata da 100% game da duk abin da aka rubuta a cikin Nassi. Tun shekaru dubbai, abubuwan da suka shafi ceton ɗan adam suna ɓoye kuma ana kiransu sirri mai tsarki. Yesu ya zo ya tona asirin, amma a cikin yin haka, har yanzu akwai sauran abubuwa da ba a amsa ba. Misali, lokacin dawowarsa. (Duba Ayukan Manzanni 1: 6, 7)

Koyaya, hira ma gaskiya ne. Hakanan bazai yuwu a zama 100% ba rashin tabbas game da duk abin da aka rubuta cikin Littafi. Idan ba za mu iya tabbata da komai ba, to kalmomin Yesu a gare mu cewa 'za mu san gaskiya kuma gaskiyar za ta' yantar da mu 'ba su da ma'ana. (Yahaya 8:32)

Hakikanin abin zamba shine don tantance yadda girman launin toka yake. Ba za mu so tura gaskiya zuwa yankin launin toka ba.

Na haɗu da wannan zane mai ban sha'awa wanda yake ƙoƙarin bayyana bambanci tsakanin eisegesis da tafsiri.

Ina ba da shawara wannan ba cikakken hoto ba ne na bambanci tsakanin kalmomin biyu. Duk da yake ministan da ke hagu a bayyane yake yana amfani da Littafi Mai-Tsarki don biyan buƙatunsa (ofaya daga cikin waɗanda ke inganta Bisharar Prosperity ko bangaskiya iri) ministan a hannun dama yana kuma yin wani nau'in eisegesis, amma ba mai saurin ganewa ba. Abu ne mai yiyuwa mu shiga cikin tunani ba tare da wani tunani ba duk lokacin da muke bayani, saboda baza mu iya fahimta sosai ba duk abubuwanda aka gyara wanda ya kasance har zuwa binciken bincike.

Yanzu ina mutunta haƙƙin kowa don bayyana ra'ayinsu game da al'amuran da ba a bayyana su a sarari sosai ba. Ina kuma son kauce wa koyarwar akida saboda na ga barnar da za ta iya yi kai tsaye, ba kawai a cikin tsohon addinina ba amma a sauran addinai da yawa. Don haka, matuƙar ba wani imani ko ra'ayi ya cutar da kowa ba, ina ganin muna da hikima mu bi manufar "rayuwa ku bar rayuwa". Koyaya, banyi tsammanin gabatarwar kwanakin awanni 24 ba ya faɗi cikin rukunin babu cuta-babu-cuta.

A cikin jerin labarai na kwanan nan akan wannan rukunin yanar gizon, Tadua ya taimaka mana fahimtar fuskoki da yawa na asusun ƙirƙirar kuma yayi ƙoƙari mu warware abin da zai zama ba daidai ba ne a kimiyya idan muka yarda da asusun a matsayin na zahiri da na lokacin. A karshen wannan, yana goyon bayan ka'idar halittar gama gari na tsawon awanni 24 XNUMX ga halitta. Wannan bai shafi shirya duniya don rayuwar ɗan adam kawai ba, amma gabaɗaya abubuwan halitta ne. Kamar yadda yawancin ationan halitta suke yi, haka nan zai sanya shi a wata kasida cewa abin da aka bayyana a cikin Farawa 1: 1-5 — halittar sararin samaniya da haske da ke faɗuwa a kan ƙasa don raba tsakanin yini da dare — duk sun faru ne a cikin zahiri na awa 24. Wannan yana nufin cewa tun kafin ma ta kasance, Allah ya yanke shawarar amfani da saurin juyawar duniya a matsayin mai kiyaye lokacinsa don auna kwanakin halitta. Hakanan yana nufin cewa ɗaruruwan ɗaruruwan damin taurari tare da ɗaruruwan biliyoyin taurari duk sun kasance a cikin yini ɗaya na awo 24, bayan haka Allah ya yi amfani da sauran sa’o’i 120 don sanya ƙarshen abin a duniya. Tunda haske yana zuwa garemu daga taurarin taurari waɗanda miliyoyin shekaru ne masu zuwa nesa, hakan yana nufin cewa Allah ya saita duk waɗannan hotunan a cikin motsi yadda yakamata ja ya canza zuwa nuna nesa ta yadda idan muka kirkiri madubin hangen nesa na farko zamu iya lura dasu kuma mu gano yadda nesa suke. Hakan na iya nufin cewa ya halicci wata ne tare da dukkan wadancan tashoshin tasirin tun da ba a sami lokaci ba dukkansu za su faru ta dabi'a kamar yadda tsarin hasken rana yake haduwa daga wani kango daga tarkace. Zan iya ci gaba, amma ya isa in faɗi cewa duk abin da ke kewaye da mu a cikin sararin samaniya, duk abin da ke faruwa mai ban mamaki Allah ne ya halicce shi a cikin abin da dole ne in ɗauka ƙoƙari ne na yaudare mu a tunanin duniyar ta girmi ta yadda ta ke. Har zuwa karshenta, ba zan iya tsammani ba.

Yanzu jigogin wannan ƙarshe shine imani cewa tafsiri yana buƙatar mu yarda da ranar awa 24. Tadua ya rubuta:

"Saboda haka, muna buƙatar tambayar abin da waɗannan abubuwan amfani ke yini a cikin wannan jumlar tana magana ne akan"Kuma akwai maraice, kuma akwai safiya, rana ta farko.?

Amsar ita ce ranar halitta ta kasance (4) a yini kamar dare da yini jimlar sa'o'i 24.

 Shin za a iya jayayya kamar yadda wasu ke yi cewa ba kwana 24 ba ne?

Yanayin nan take zai nuna ba. Me ya sa? Saboda babu cancantar “ranar”, sabanin haka Farawa 2: 4 inda ayar ta nuna a sarari cewa ana kiran ranakun halitta wata rana a matsayin wani lokaci a lokacin da take cewa “Wannan shi ne tarihi daga sammai da ƙasa a lõkacin da aka halitta su. a cikin rana Ubangiji Allah ya halicci duniya da sama.” Lura da jimlolin "Tarihin" da kuma "a cikin rana" maimakon"on ranar ”wanda yake takamaiman. Farawa 1: 3-5 Har ila yau rana ce takamaimai saboda ba ta cancanta ba, sabili da haka fassara ce da ba a kira ta ba a cikin mahallin don fahimtar ta daban. "

Me yasa bayani ya zama awanni 24? Wannan baƙar fata-da-fari ne. Akwai wasu zaɓuɓɓuka waɗanda basu saɓa da nassi ba.

Idan kawai abin da tafsirin yake buƙata shine don amfani da shi don karanta “mahallin nan da nan”, to wannan tunani zai iya tsayawa. Wannan shine tasirin da aka nuna a cikin zane. Koyaya, tafsiri yana buƙatar mu kalli Littafi Mai-Tsarki gaba ɗayanta, mahallin duka dole ne ya dace da kowane ƙaramin sashi. Yana buƙatar mu mu kalli mahallin tarihi kuma, don kada mu ɗora wa tunanin karni na 21 kan rubuce-rubucen da. A zahiri, har ma da shaidar yanayi dole ne ta sanya ta cikin kowane binciken tafsiri, kamar yadda Bulus da kansa ya ba da hujja sa’ad da yake kushe waɗanda ba su kula da irin wannan shaidar ba. (Romawa 1: 18-23)

Da kaina, Ina jin cewa, in faɗi Dick Fischer, halittar “karkatacciyar fassara haɗe da ɓataccen rubutu ”. Hakan yana lalata amincin da ke cikin Baibul don masana kimiyya kuma hakan yana hana yaɗuwar Bishara.

Ba zan sake yin amfani da dabaran nan ba. Madadin haka, zan ba da shawarar cewa duk mai sha’awar ya karanta wannan kyakkyawar hanyar bincike da bincike mai kyau ta hanyar da aka ambata a sama Dick Fischer, “Kwanakin Halitta: Tsawon Shekaru?"

Ba nufina nayi ba. Ina matukar yabawa da kwazo da himma ga dalilinmu wanda Tadua yayi a madadin al'ummominmu masu tasowa. Koyaya, Ina jin cewa Kiristanci ilimin tiyoloji ne mai haɗari saboda duk da cewa anyi shi da kyakkyawar niyya, hakan ba tare da sani ba ya ɓata aikinmu na inganta Sarki da Masarautar ta hanyar nuna sauran saƙonmu kamar ba su dace da gaskiyar kimiyya ba.

 

 

 

 

,,

 

Meleti Vivlon

Labarin Meleti Vivlon.
    31
    0
    Za a son tunanin ku, don Allah sharhi.x
    ()
    x