Bari mu ce wani mutum ya tunkari titi a kanku sai ya ce muku, "Ni Krista ne, amma ban yarda cewa Yesu Sonan Allah ne ba." Me zaku tunani? Wataƙila kuna mamaki ko mutumin ya rasa hankali ne. Taya zaka iya kiran kansu Krista, alhali suna musun Yesu wasan Allah ne?

Mahaifina yakan yi dariya, “Zan iya kiran kaina tsuntsu in manna Fuka a cikin hular kaina, amma wannan ba yana nufin zan iya tashi ba.” Ma'anar kasancewar likafani akan wani abu, baya sanya hakan haka.

Me zan ce muku idan yawancin mutane da suke kiran kansu Trinan Uku-Cikin-don'taya ba su yarda da Dunƙulin-Alloli-Uku ba fa? Suna yiwa kansu lakabi da "Triniti", amma ba haka bane. Wannan na iya zama kamar magana ce ta wuce gona da iri da za a yi, amma ina tabbatar muku, ana samun goyon baya ta hanyar ƙididdiga masu ƙarfi.

A wani bincike na shekarar 2018 da ma'aikatun Ligonier da Life Way Research suka yi inda aka tattauna da Amurkawa 3,000, masu binciken sun gano cewa kashi 59% na manya na Amurka sun yi imani "Ruhu Mai Tsarki ya zama mai karfi, ba mutum ba."[i]

Lokacin da ya zo ga Ba'amurke tare da "imanin bishara" found binciken ya gano cewa kashi 78% sun yi imanin cewa Yesu shi ne na farko kuma mafi girma da Allah Uba ya halitta.

Wani muhimmin rukuni na koyarwar Allah-Uku-Cikin-isaya shine cewa akwai mutane masu daidaito guda uku. Don haka idan isa ya halicci Uba, ba zai iya zama daidai da Uban ba. Kuma idan Ruhu Mai Tsarki ba mutum bane amma karfi ne, to babu mutane uku cikin Triniti amma biyu ne kawai, mafi kyau.

Wannan yana nuna cewa yawancin mutane da suka gaskanta da Triniti, suna yin hakan saboda abin da Ikklisiyarsu ke koyarwa, amma ba su fahimci Triniti da gaske ba.

A cikin shirya wannan jerin, na kalli bidiyo da yawa ta mutane waɗanda ke ɗaukaka Trinityaya-Uku-asaya a matsayin babban rukunan Kiristanci. A cikin shekarun da suka gabata na kuma tattauna Tirniti a cikin gamuwa da fuska da fuska tare da masu ƙarfin koyaswar koyarwar. Kuma kun san abin da ke da ban sha'awa game da duk waɗannan tattaunawar da bidiyo? Dukansu suna mai da hankali ga Uba da Sona. Sun ciyar da lokaci mai yawa da ƙoƙari don tabbatar da cewa Uba da bothan duk Allah ɗaya ne. Ruhu Mai Tsarki kusan ba a kula dashi.

Koyaswar Allah-Uku-Cikin-likeaya kamar ɗigon kafa uku ne. Yana da karko matuqar dai dukkan kafafu ukun sun tabbata. Amma kun cire ƙafa ɗaya kawai, kuma kujerun ba shi da amfani. Don haka, a cikin wannan bidiyo na biyu na jerinmu, ba zan mai da hankali ga Uba da Sona ba. Madadin haka, Ina so in mai da hankali ga Ruhu Mai Tsarki, domin idan Ruhu Mai Tsarki ba mutum ba ne, to babu yadda za a yi ya zama ɓangare na Triniti. Ba mu buƙatar ɓata lokaci mu kalli Uba da unlessa sai dai idan muna so mu canza daga koyar da Triniti zuwa ga biyun. Wannan wani batun ne gabaɗaya.

Itan Triniti zasuyi ƙoƙarin tabbatar maka cewa koyarwar ta faro ne daga ƙarni na farko kuma har ma zasu faɗi wasu iyayen cocin na farko don tabbatar da batun. Wannan ba ya tabbatar da komai. A ƙarshen ƙarni na farko, yawancin Kiristoci sun fito ne daga asalin arna. Addinan arna sun haɗa da imani da Allah Uku Cikin saya, don haka zai zama da sauƙi a shigar da dabarun arna cikin Kiristanci. Tarihin tarihi ya nuna cewa muhawara game da yanayin Allah ta yi zafi har zuwa ƙarni na huɗu lokacin da a ƙarshe ariansan Triniti, tare da goyon bayan Sarkin Rome, suka yi nasara.

Yawancin mutane zasu gaya maka cewa Triniti a matsayin koyarwar coci na hukuma ya samo asali ne a cikin 324 AD a Majalisar Nicaea. Sau da yawa ana kiranta Creed Nicene. Amma gaskiyar ita ce cewa koyarwar Allah-Uku-Cikin-didaya bai samo asali ba a 324 AD a Nicaea. Abinda bishop-bishop din suka yi yarjejeniya akai a duniyan shine na Uba da Da. Zai fi shekaru 50 kafin a ƙara Ruhu Mai Tsarki cikin lissafin. Hakan ya faru a shekara ta 381 Miladiyya a majalisar Konstantinoful. Idan Triniti a bayyane yake a cikin Nassi, me yasa ya ɗauki bishops sama da shekaru 300 kafin su tsara Allahntakar Allah, sannan kuma wasu 50 su ƙara a cikin Ruhu Mai Tsarki?

Me yasa yawancin Amurkawan Triniti na Amurka, bisa ga binciken da muka ambata yanzu, sunyi imani cewa Ruhu Mai Tsarki ƙarfi ne ba mutum ba?

Wataƙila sun kai ga ƙarshen wannan sakamakon rashin cikakkiyar cikakkiyar hujja ko da hujja da ke tallafawa ra'ayin cewa Ruhu Mai Tsarki Allah ne. Bari mu duba wasu daga cikin abubuwan:

Mun sani cewa sunan Allah shine YHWH wanda ke nufin asali "Na wanzu" ko "Ni ne". A cikin Turanci, za mu iya amfani da fassarar Jehovah, Yahweh, ko kuma Yehowah. Kowane nau'i muke amfani da shi, mun yarda cewa Allah, Uba, yana da suna. Sonan kuma yana da suna: Yesu, ko Yeshua a Ibrananci, ma'ana "YHWH Ceto" saboda sunan Yeshua yana amfani da gajeriyar siga ko taƙaitawa ga sunan allahn Allah, "Yah".

Don haka, Uba yana da suna kuma hasa na da suna. Sunan Uba ya bayyana a cikin littafi kusan sau 7000. Sunan appearsan ya bayyana kusan sau dubu. Amma ba a ba Ruhu Mai Tsarki suna ba sam. Ruhu Mai Tsarki bashi da suna. Suna yana da mahimmanci. Menene farkon abin da zaku koya game da mutum yayin ganawa da su a karon farko? Sunansu. Mutum yana da suna. Mutum zaiyi tsammanin mutum mai mahimmanci kamar mutum na uku na Triniti, ma'ana, mutumin allahntaka, ya sami suna kamar sauran biyun, amma ina yake? Ba a ba da Ruhu Mai Tsarki ba suna a cikin Nassi. Amma rashin daidaito bai tsaya nan ba. Misali, an gaya mana mu bauta wa Uba. An gaya mana mu bauta wa Sonan. Ba a taɓa gaya mana mu bauta wa Ruhu Mai Tsarki ba. An gaya mana mu ƙaunaci Uba. An gaya mana mu ƙaunaci .an. Ba a taɓa gaya mana mu ƙaunaci Ruhu Mai Tsarki ba. An gaya mana muyi imani da Uba. An gaya mana muyi imani da Sonan. Ba a taɓa gaya mana muyi imani da Ruhu Mai Tsarki ba.

  • Za a iya mana baftisma da Ruhu Mai Tsarki - Matta 3:11.
  • Zamu iya cika da Ruhu Mai Tsarki - Luka 1:41.
  • Yesu ya cika da Ruhu Mai Tsarki - Luka 1:15. Shin Allah zai iya cika da Allah?
  • Ruhu Mai Tsarki na iya koya mana - Luka 12:12.
  • Ruhu Mai Tsarki na iya samar da kyautai na banmamaki - Ayukan Manzanni 1: 5.
  • Za a iya shafe mu da Ruhu Mai Tsarki - Ayukan Manzanni 10:38, 44 - 47.
  • Ruhu Mai Tsarki na iya tsarkakewa - Romawa 15:19.
  • Ruhu Mai Tsarki na iya wanzuwa a cikin mu - 1 Korantiyawa 6:19.
  • Ana amfani da Ruhu Mai Tsarki don hatimin zaɓaɓɓu na Allah - Afisawa 1:13.
  • Allah ya sanya Ruhunsa Mai Tsarki a cikin mu - 1 Tassalunikawa 4: 8. Allah bai sanya Allah cikin mu ba.

Waɗanda suke son inganta Ruhu Mai Tsarki a matsayin mutum za su gabatar da ayoyin Littafi Mai Tsarki waɗanda ke ba da ruhun ruhu. Za su yi iƙirarin waɗannan su zama na zahiri. Misali, zasu faɗi Afisawa 4:13 wanda yayi magana akan ɓacin ran Ruhu Mai Tsarki. Za su yi ikirarin cewa ba za ku iya baƙin ciki da ƙarfi ba. Cewa za ku iya ɓata wa mutum rai kawai.

Akwai matsaloli biyu game da wannan hanyar tunani. Na farko shine zato cewa idan zaku iya tabbatar da Ruhu Mai Tsarki mutum ne, kun tabbatar da Triniti. Zan iya tabbatar da cewa mala'iku mutane ne, wannan bai sanya su Allah ba. Zan iya tabbatar da cewa Yesu mutum ne, amma kuma wannan bai sa shi Allah ba.

Matsala ta biyu game da wannan hanyar tunani ita ce suna gabatar da abin da aka sani da baƙar fata ko fari. Dalilinsu kamar haka: Ko dai Ruhu Mai Tsarki mutum ne ko kuma Ruhu Mai Tsarki karfi ne. Abin girman kai! Bugu da ƙari, ina komawa ga kwatancen da na yi amfani da shi a bidiyo na baya na ƙoƙarin bayyana launin ja ga mutumin da aka haifa makaho. Babu kalmomi don bayyana shi da kyau. Babu yadda za a yi wannan makaho ya fahimci kala. Bari in kwatanta wahalar da muke fuskanta.

Ka yi tunanin ɗan lokaci za mu iya tayar da wani daga shekaru 200 da suka gabata, kuma ya ga abin da na yi. Shin yana da begen fahimtar abin da ya faru daidai? Zai ji muryar mace ta amsa tambayata cikin hikima. Amma babu wata mace a wurin. Zai zama sihiri a gare shi, sihiri ma.

Ka yi tunanin cewa tashin matattu bai daɗe ba. Kana zaune a gida a falon ka tare da kakanka mai girma. Kuna kira, "Alexa, kashe fitilu kuma kunna mana wasu kiɗa." Ba zato ba tsammani fitilu suka dushe, kuma kiɗa ya fara kara. Shin zaku iya fara bayanin yadda duk waɗannan ke aiki ta hanyar da zai fahimta? Don wannan al'amarin, shin kun fahimci yadda duk yake aiki da kanku?

Shekaru ɗari uku da suka wuce, ba mu ma san menene wutar lantarki ba. Yanzu muna da motoci masu tuka kansu. Wannan shine yadda sauri fasaharmu ta ci gaba cikin ƙanƙanin lokaci. Amma Allah yana nan har abada. Duniya tana da shekaru biliyan. Wace irin fasaha ce Allah yake da ita?

Menene Ruhu Mai Tsarki? Ban sani ba. Amma na san abin da ba haka ba ne. Makaho ba zai iya fahimtar abin da launin ja yake ba, amma ya san abin da ba haka ba. Ya san ba tebur ko kujera ba ne. Ya san ba abinci bane. Ban san menene Ruhu Mai Tsarki da gaske ba. Amma abin da na sani shi ne abin da Littafi Mai Tsarki ya gaya mini. Yana gaya mani cewa ita ce hanyar da Allah yake amfani da ita don cim ma duk abin da yake so ya cim ma.

Ka gani, muna cikin ruɗani na ƙarya, baƙar fata ko fari ta hanyar gardama ko Ruhu Mai Tsarki ƙarfi ne ko mutum. Shaidun Jehovah, na ɗaya, suna iƙirarin cewa ƙarfi ne, kamar wutar lantarki, yayin da masu Tirniti suka ce shi mutum ne. Yin shi ɗayan ko ɗayan shine shiga cikin wani nau'i na girman kai ba da sani ba. Wanene za mu ce ba za a sami zaɓi na uku ba?

Da'awar cewa karfi ne kamar wutar lantarki yana da sophomoric. Wutar lantarki ba zata iya yin komai da kanta ba. Dole ne ya yi aiki a cikin na'ura. Wannan wayar tana amfani da wutar lantarki kuma tana iya yin abubuwa masu ban mamaki da yawa. Amma da kanta, karfin wutar lantarki ba zai iya yin ko daya daga cikin wadannan abubuwan ba. Forcearfi kawai ba zai iya yin abin da ruhu mai tsarki yake yi ba. Amma wannan wayar ba zata iya yin komai da kanta ba. Yana buƙatar mutum ya umurce shi, don amfani da shi. Allah yana amfani da Ruhu Mai Tsarki don yin duk abin da yake so. Don haka karfi ne. A'a, ya fi haka yawa. Shin mutum ne, a'a. Idan mutum ne zai sami suna. Wani abu ne kuma. Wani abu fiye da karfi, amma wani abu banda mutum. Menene? Ban sani ba kuma bana buƙatar sani fiye da yadda nake buƙatar sanin yadda wannan ƙaramar na'urar ke ba ni damar tattaunawa da ganin abokina da ke zaune a ɗaya gefen duniya.

Don haka, komawa ga Afisawa 4:13, ta yaya zai yiwu a ɓata wa Ruhu Mai Tsarki rai?

Don amsa wannan tambayar, bari mu karanta Matta 12:31, 32:

“Saboda haka ina gaya muku, za a gafarta kowane irin zunubi da tsegumi, amma ba a gafarta zunubin Ruhu. Duk wanda yayi magana game da ofan Mutum, za a gafarta masa. Amma duk wanda ya faɗa wa Ruhu Mai Tsarki, ba za a gafarta masa ba, a wannan zamani ko a lahira. ” (Matta 12:31, 32 HAU)

Idan Yesu Allah ne kuma zaka iya zagin Yesu kuma har yanzu an gafarta maka, to me yasa kai ma baza ka iya zagin Ruhu Mai Tsarki ba kuma za'a gafarta maka, zaton cewa ruhu mai tsarki ma Allah ne? Idan dukansu Allah ne, to zagin wani yana zagin ɗayan, ko ba haka ba?

Koyaya, idan muka fahimci cewa ba maganar mutum bane amma maimakon abin da Ruhu Mai Tsarki yake wakilta, zamu iya fahimtar wannan. Amsar wannan tambayar an bayyana ta a wani wurin inda yesu yake koya mana game da gafara.

“Idan ɗan'uwanka ko 'yar'uwarka sun yi maka laifi, to, ka tsawata musu. kuma idan sun tuba, ka yafe masu. Ko da sun yi maka laifi sau bakwai a rana sau bakwai kuma suka komo gare ka suna cewa na tuba, dole ne ka gafarta musu. ” (Luka 17: 3, 4 HAU)

Yesu bai gaya mana cewa mu yafewa kowa da kowa ba komai. Ya sanya wani sharadi ga gafarar mu. Zamu yafewa kyauta idan dai mutumin, menene kalmar, “ya ​​tuba”. Muna gafarta wa mutane idan suka tuba. Idan ba sa son su tuba, to kawai za mu iya ba da izinin halaye marasa kyau don gafartawa.

Ta yaya Allah yake gafarta mana? Ta yaya alherinsa ya zubo mana? Ta yaya aka tsarkake mu daga zunubanmu? Da Ruhu Mai Tsarki. Anyi mana baftisma cikin Ruhu Mai Tsarki. An shafe mu da Ruhu Mai Tsarki. Ruhu Mai Tsarki yana bamu ƙarfi. Ruhu yana haifar da sabon mutum, sabon mutum. Tana ba da thata thata wanda ni'ima ce. (Galatiyawa 5:22) A takaice, kyautar Allah ce da aka ba mu kyauta. Ta yaya za mu yi zunubi da shi? Ta hanyar jefa wannan ban mamaki, kyautar alheri a cikin fuskarsa.

"Wane irin tsanani ne kuke tsammanin wani ya cancanci a hukunta wanda ya taka Sonan Allah a ƙafa, wanda ya ɗauke a matsayin ƙazantar da jinin alkawarin da ya tsarkake su, kuma wanda ya zagi Ruhun alheri?" (Ibraniyawa 10:29 HAU)

Mun yi zunubi ga Ruhu Mai Tsarki ta wurin karɓar baiwar da Allah ya ba mu kuma mu tattaka ko'ina. Yesu ya gaya mana cewa dole ne mu gafarta duk lokacin da mutane suka zo gare mu kuma suka tuba. Amma idan ba su tuba ba, ba ma bukatar mu gafarta. Mutumin da ya yi zunubi ga Ruhu Mai Tsarki ya rasa ikon tuba. Ya ɗauki baiwar da Allah ya ba shi ya tattake ko'ina da ita. Uba ya bamu kyautar Ruhu Mai Tsarki amma hakan ba zai yiwu ba saboda da farko ya bamu kyautar hisansa. Hisansa ya ba da jininsa a matsayin kyauta don ya tsarkake mu. Ta wurin wannan jini ne Uba yake bamu Ruhu Mai Tsarki domin ya wanke mu daga zunubi. Duk waɗannan kyaututtuka ne. Ruhu Mai Tsarki ba Allah bane, amma baiwar da Allah ya bamu domin fansar mu. Rejectin yarda da shi, ƙin Allah ne da rasa rayuwa. Idan ka ƙi ruhu mai tsarki, ka taurare zuciyarka ta yadda ba za ka ƙara samun damar tuba ba. Babu tuba, babu gafara.

Matsakaiciya mai kafa uku wanda shine koyarwar Allah-Uku-Cikin-dependsaya ya dogara da Ruhu Mai Tsarki ba mutum ba ne kawai, amma Allah ne da kansa, amma babu wata shaidar nassi da ta goyi bayan irin wannan gardama.

Wadansu na iya yin bayanin asusun Hananiya a cikin ƙoƙari don neman ɗan guntun tallafi a cikin Nassi don ra'ayinsu. Ya karanta:

"Sai Bitrus ya ce," Ananiyas, yaya Shaiɗan ya cika zuciyarka har ka yi ƙarya ga Ruhu Mai Tsarki kuma ka riƙe wa kanka wasu kuɗin da aka karɓa don ƙasar? Bai mallake ku ba kafin a sayar? Kuma bayan an siyar, ba kuɗin a hannunku kuke ba? Me ya sa kuka yi tunanin yin irin wannan abu? Ba ku yi wa mutane ƙarya kawai ba, amma ga Allah. ” (Ayukan Manzanni 5: 3, 4 HAU)

Dalilin da aka yi amfani da shi a nan shi ne tun da Bitrus ya ce sun yi ƙarya ga Ruhu Mai Tsarki da kuma ga Allah, dole ne Ruhu Mai Tsarki ya zama Allah. Bari inyi bayanin abin da yasa wannan tunanin yayi kuskure.

A Amurka, karya doka ce ga yi wa wani wakilin FBI bincike. Idan wakili na musamman yayi maka tambaya kuma kuka yi ƙarya, zai iya tuhumar ku da laifin yi wa wakilin tarayya ƙarya. Kuna yaudarar karya ga FBI. Amma ba karya ka yiwa FBI ba, karya ka yiwa mutum kawai. To, waccan gardamar ba za ta fitar da kai daga matsala ba, saboda Wakilin Musamman yana wakiltar FBI, don haka ta hanyar yi masa karya ka yi wa FBI karya, kuma tunda FBI din Ofishin Tarayya ce, kai ma ka yi wa gwamnatin Amurka. Wannan maganar gaskiya ce kuma mai ma'ana ce, kuma abin da ya fi haka, dukkanmu mun yarda da shi yayin da muka fahimci cewa FBI da gwamnatin Amurka ba halittu ne masu rai ba.

Waɗanda suke ƙoƙari su yi amfani da wannan nassi don inganta ra'ayin cewa Ruhu Mai Tsarki Allah ne, sun manta cewa mutum na farko da suka yi ƙarya shi ne Bitrus. Ta wurin yi wa Bitrus ƙarya, su ma ƙarya suke yi wa Allah, amma babu wanda ya ɗauka Bitrus Allah ne. Ta wurin yi wa Bitrus ƙarya, suna kuma aiki da Ruhu Mai Tsarki wanda Uba ya taɓa ɗora musu a baya a baftismarsu. Zuwa yanzu aiki da wannan ruhun ya zama mai aiki ne da Allah, amma ruhun ba Allah bane, amma hanyar da ya tsarkake su ne.

Allah yana aiko da ruhunsa mai tsarki don ya cika duka abubuwa. Don turjewa shine a tsayayya wa wanda ya aiko shi. Karɓar shi yarda da wanda ya aiko shi.

A taƙaice, Littafi Mai Tsarki ya gaya mana cewa na Allah ne ko na Allah ne ko kuma Allah ne ya aiko su. Bai taba gaya mana cewa Ruhu Mai Tsarki Allah bane. Ba za mu iya faɗi ainihin abin da Ruhu Mai Tsarki yake ba. Amma kuma ba za mu iya faɗin ainihin abin da Allah yake ba. Irin wannan ilimin haka sama da fahimta.

Bayan mun faɗi hakan, babu wata damuwa cewa ba zamu iya bayyana ma'anarta daidai ba. Abin da ke da mahimmanci shi ne cewa mun fahimci cewa ba a taɓa umartar mu da mu bauta masa ba, ba ƙaunace shi, ko mu ba da gaskiya da shi. Dole ne muyi sujada, kauna, kuma muyi imani ga Uba da Da, kuma wannan shine abinda yakamata mu damu.

A bayyane yake cewa, Ruhu Mai Tsarki ba wani ɓangare ne na Allah-Uku-Cikin .aya ba. In ba tare da shi ba, ba za a sami Triniti ba. A duality watakila, amma Triniti, a'a. Wannan yayi daidai da abin da Yahaya ya gaya mana game da dalilin rai madawwami.

John 17: 3 ya gaya mana:

"Yanzu rai madawwami ne: su san ka, Allah makaɗaici na gaskiya, da kuma Yesu Almasihu, wanda ka aiko." (NIV)

Ka lura, babu ambaton zuwan sanin Ruhu Mai Tsarki, kawai Uba da Sona. Shin hakan yana nufin Uba da Da duka Allah ne? Shin akwai allahntaka biyu? Ee… kuma A'a

Tare da waccan sanarwa ta enigmatic, bari mu kammala wannan batun kuma mu ɗauki tattaunawarmu a bidiyo na gaba ta hanyar nazarin alaƙar da ke tsakanin Uba da Sona.

Na gode da kallon. Kuma na gode don tallafawa wannan aikin.

_________________________________________

[i] https://www.christianitytoday.com/news/2018/october/what-do-christians-believe-ligonier-state-theology-heresy.html

Meleti Vivlon

Labarin Meleti Vivlon.
    50
    0
    Za a son tunanin ku, don Allah sharhi.x
    ()
    x